പൊണ്ണത്തടിയും കൊറോണയും

പൊണ്ണത്തടിയും കൊറോണയും

അമിതഭാരമുള്ളവരില്‍ കൊറോണ സങ്കീര്‍ണമാകും

ഹൃദയ സംബന്ധമായ അസുഖങ്ങള്‍ പോലുള്ള ജീവിതശൈലീരോഗങ്ങളില്‍ നിന്ന് വിഭിന്നമായി കൊറോണ വൈറസ് രോഗം പൊണ്ണത്തടിയുള്ളവരില്‍ ഗുരുതരമായ ലക്ഷണങ്ങളും സങ്കീര്‍ണതകളും ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണെന്ന് ഇതുവരെയുള്ള പഠനങ്ങള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. കൊറോണ വൈറസ് മൂലം അമിതവണ്ണമുള്ളവര്‍ കടുത്ത രോഗബാധിതരാകാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് പ്രാഥമികവിവരങ്ങള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.
വര്‍ദ്ധിച്ചുവരുന്ന റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ അമിതവണ്ണത്തെ കൊറോണ വൈറസ് മരണവുമായി ബന്ധിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നു, കൂടാതെ സെന്റര്‍സ് ഫോര്‍ ഡിസീസ് കണ്‍ട്രോള്‍ ആന്‍ഡ് പ്രിവന്‍ഷന്‍ (സിഡിസി) ഇപ്പോള്‍ അമിതവണ്ണത്തെ മാരകമായ കൊറോണരോഗത്തിന്റെ അപകട ഘടകമായി പട്ടികപ്പെടുത്തുന്നു. 40ല്‍ കൂടുതല്‍ ബോഡി മാസ് സൂചിക (ബിഎംഐ) ഉള്ളവരെയാണ് അമിതവണ്ണക്കാരായി സിഡിസി നിര്‍വചിക്കുന്നത്. എങ്കിലും, അമിതവണ്ണം രോഗത്തിന്റെ കൂടുതല്‍ അപകടകരമായ രൂപവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത് എന്തുകൊണ്ടാണെന്ന് നിലവില്‍ വ്യക്തമല്ല. ജര്‍മ്മനി, ബ്രിട്ടണ്‍, അമേരിക്ക എന്നിവിടങ്ങളിലെ വിദഗ്ധസംഘമാണ് തെളിവുകള്‍ അവലോകനം ചെയ്ത് ഇക്കാര്യങ്ങള്‍ വിശദീകരിച്ചത്. അവരുടെ കണ്ടെത്തലുകള്‍ നേച്ചര്‍ റിവ്യൂസ് എന്‍ഡോക്രൈനോളജിയില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു. അമിതവണ്ണത്തെക്കുറിച്ചും കോവിഡ്19 നെക്കുറിച്ചും ലഭ്യമായ പ്രാഥമിക ഡാറ്റയെ ലേഖനം സംഗ്രഹിക്കുന്നു.

അക്യൂട്ട് റെസ്പിറേറ്ററി ഡിസ്ട്രസ് സിന്‍ഡ്രോമിന് കാരണമാകുന്ന മറ്റ് രോഗങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള മുന്‍ഗവേഷണങ്ങള്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നത് രോഗപ്രതിരോധവ്യവസ്ഥയുടെ വ്യതിചലനം ശരീരത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളില്‍ വീക്കം വരുത്തുമ്പോള്‍ ഈ രോഗങ്ങള്‍ ഗണ്യമായി വഷളാകുന്നു എന്നാണ്. ഇത് ഒടുവില്‍ സ്വതസിദ്ധമായ രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനത്തിന്റെ ഹൈപ്പര്‍-ആക്റ്റിവേഷനിലേക്ക് നയിക്കുന്നു. പുകവലിക്കാത്ത ആരോഗ്യമുള്ള ചെറുപ്പക്കാരില്‍ ഇത്തരത്തിലുള്ള വീക്കം ഉണ്ടെന്ന് 2016 ലെ ഒരു പഠനം കണ്ടെത്തി. മറ്റൊരു ലേഖനം വായു മലിനീകരണം ഒരു വ്യക്തിയിലുണ്ടാക്കുന്ന ദൈര്‍ഘ്യവുമായി ഇതിനെ ബന്ധപ്പെടുത്തുന്നു. ഇതിനുപുറമെ, വായു മലിനീകരണം ഒരു വ്യക്തിയുടെ ശ്വാസകോശത്തിലെ സിലിയയെ നശിപ്പിക്കുന്നു. മൈക്രോസ്‌കോപ്പിക്, മുടി പോലുള്ള അവയവങ്ങളായ സിലിയ, വായുവിലൂടെയുള്ള അണുബാധയ്‌ക്കെതിരായ ശാരീരികപ്രതിരോധത്തിന്റെ പ്രാഥമികഘടകമാണ്. ശരീരസ്രവങ്ങളുടെ വായുമാര്‍ഗ്ഗ നിര്‍ഗ്ഗമനത്തിലും വൈറസിന്റെ സിലിയ എന്ന് വിളിക്കുന്ന കോശങ്ങള്‍ക്ക് പുറത്തുള്ള മുടി പോലുള്ള അവയവങ്ങള്‍ വരണ്ട അവസ്ഥയില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നില്ല. അതിനാല്‍ അവയ്ക്ക് വൈറല്‍ കണങ്ങളെ പുറന്തള്ളാന്‍ കഴിയില്ല

കൊറോണ പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ട ചൈനയിലെ, 383 രോഗികളുടെ പരിശോധനാവിവരങ്ങള്‍ കാണിക്കുന്നത് അമിതവണ്ണക്കാര്‍ക്ക് ഗുരുതരമായ ന്യുമോണിയ ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത 142% വരെ ഉയരുമെന്നാണ്. ന്യൂയോര്‍ക്ക് സിറ്റിയിലെ 4,000 ത്തിലധികം കൊറോണ രോഗികളില്‍ നടത്തിയ ഒരു വലിയ പഠനത്തില്‍, ഗുരുതരമായ അമിതവണ്ണമാണ് ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിക്കാനുള്ള പ്രധാന അപകട ഘടകമെന്ന് കണ്ടെത്തി, പ്രായത്തിന് പിന്നില്‍ രണ്ടാമത്തെ ഘടകമാണിത്. ഗുരുതര രോഗികളെക്കുറിച്ചുള്ള ഒരു പഠനവും സമാനമായ കണ്ടെത്തലുകള്‍ നടത്തി. ഈ വിശകലനത്തില്‍ അമിതവണ്ണമുള്ള 85% രോഗികള്‍ക്ക് പൊണ്ണത്തടിയില്ലാത്ത 64% രോഗികളെ അപേക്ഷിച്ച് മെക്കാനിക്കല്‍ വെന്റിലേഷന്‍ ആവശ്യമാണെന്ന് കണ്ടെത്തി. മാത്രമല്ല, അമിതവണ്ണമുള്ള 62% രോഗികളും കൊറോണ മൂലമാണ് മരിച്ചത്. ഈ പഠനത്തിന്റെ പരിമിതിയെന്തെന്നു വെച്ചാല്‍ 24 രോഗികള്‍ മാത്രമേ ഉള്‍പ്പെട്ടിട്ടുള്ളൂ എന്നതാണ്. ഇവരെല്ലാം ഗുരുതരാവസ്ഥയിലായിരുന്നു, ഇത് ഡാറ്റയില്‍ നിന്ന് ദൂരവ്യാപകമായ നിഗമനങ്ങളില്‍ എത്തിച്ചേരാന്‍ ബുദ്ധിമുട്ടാണ്. വിശകലനത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്ന അന്തിമ പഠനത്തില്‍ ഫ്രാന്‍സിലെ ലില്ലെയില്‍ 124 രോഗികള്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു, കൂടാതെ അമിതവണ്ണമുള്ള രോഗികള്‍ക്ക് മെക്കാനിക്കല്‍ വെന്റിലേഷന്‍ ആവശ്യമാണെന്ന് കണ്ടെത്തി.

അമിതവണ്ണം ഒരു പ്രധാന അപകട ഘടകമാണെന്ന് തെളിവുകള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. അമിതവണ്ണമുള്ളവരില്‍ കൂടുതലായി കാണപ്പെടുന്ന ഉയര്‍ന്ന രക്തസമ്മര്‍ദ്ദം പോലുള്ളവ അപകടസാധ്യത വര്‍ധിപ്പിക്കുന്നതായി കാണപ്പെടുന്നു എന്നതാണ് പ്രധാനം. വൈറസ് ബാധിച്ചവരില്‍ രക്തസമ്മര്‍ദ്ദത്തിന്റെ നിരക്ക് ഉയരും. നിലവില്‍ രക്തസമ്മര്‍ദ്ദം അധികമായവരില്‍ ഇത് ഗുരുതര പ്രതിസന്ധിയാണ് സൃഷ്ടിക്കുക. അമിതവണ്ണമുള്ളവരിലെ ശ്വാസകോശത്തിന്റെ വലുപ്പം കുറയുക, ശ്വാസകോശത്തിലെ ദുര്‍ബലമായ പേശികള്‍ എന്നിവ കൊറോണക്കെതിരായ പ്രതിരോധത്തില്‍ നിര്‍ണ്ണായകമാണ്. ഈ ഘടകങ്ങള്‍ ന്യുമോണിയ വരാനുള്ള സാധ്യത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നു, മാത്രമല്ല അവ ഹൃദയത്തില്‍ അധിക സമ്മര്‍ദ്ദം ചെലുത്തുകയും ചെയ്യുന്നു. അമിതവണ്ണം പ്രമേഹം, ഹൃദ്രോഗം, വൃക്കരോഗം എന്നിവയെല്ലാം തന്നെ ന്യൂമോണിയ വരാനുള്ള സാധ്യത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നു. ഉയര്‍ന്ന രക്തസമ്മര്‍ദ്ദം, ഉയര്‍ന്ന കൊളസ്‌ട്രോള്‍, പ്രീ ഡയബറ്റിസ് എന്നിവ ആളുകളെ അണുബാധയ്ക്ക് ഇരയാക്കുമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു.

പൊണ്ണത്തടിയുള്ളവര്‍ കൊറോണയെ നന്നായി പേടിക്കണ്ടതുണ്ടെന്നാണ് വിദഗ്ധര്‍ പറയുന്നത്. അമേരിക്കയിലെ മൂന്നില്‍ ഒരാള്‍ അമിതവണ്ണമുള്ളയാളാണ്. ന്യൂ ഓര്‍ലിയന്‍സില്‍ രോഗം ബാധിച്ച് മരിച്ചവരില്‍ കൂടുതല്‍ ആളുകളും അമിതവണ്ണമുള്ളവരായിരുന്നു. യുഎസിലെ മധ്യവയസ്‌കരായ 40% ആളുകളും അമിതവണ്ണമെന്ന പ്രശ്നം നേരിടുന്നവരാണ്. ബ്രട്ടണില്‍ അമിതവണ്ണമുള്ള രോഗികളില്‍ 58% ആളുകള്‍ക്കും വെന്റിലേറ്റര്‍ സഹായം വേണ്ടിവരികയോ മരണത്തിന് കീഴടങ്ങുകയോ ചെയ്തു. പൊണ്ണത്തടി പ്രമേഹത്തിനും രക്തസമ്മര്‍ദ്ദത്തിനും കാരണമാകും ഇവ രണ്ടും ശരീരത്തിന്റെ പ്രതിരോധ ശേഷിയെ തകര്‍ക്കും.

വൈറസ് പാന്‍ക്രിയാസിനെ ബാധിക്കാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്. പ്രമേഹരോഗികളെ വൈറസ് ബാധിക്കുന്നതോടെ അവരില്‍ ഇന്‍സുലിന്‍ ഉത്പാദനം ഗണ്യമായി കുറയും. അമിത വണ്ണം ഇതേതുടര്‍ന്നുണ്ടാകുന്ന പ്രമേഹം, രക്തസമ്മര്‍ദ്ദം എന്നിവയുള്ള മധ്യവയസ്‌കരായ പുരുഷന്മാരിലാണ് വൈറസ് ഏറ്റവുമധികം പ്രശ്നങ്ങള്‍ ഉണ്ടാക്കുന്നതെന്നും കണക്കുകള്‍ പറയുന്നു.

പ്രമേഹവും കോവിഡ്19 ഉം തമ്മിലുള്ള ബന്ധം പ്രത്യേകിച്ചും പ്രധാനമാണെന്ന് നിരീക്ഷിക്കപ്പെടുന്നു. ന്യൂയോര്‍ക്കില്‍ കൊവിഡ് ബാധിച്ചവരില്‍ 57 ശതമാനത്തിനും രക്തസമ്മര്‍ദം കൂടുതലായിരുന്നു. 41 ശതമാനത്തിന് പൊണ്ണത്തടിയും 34 ശതമാനത്തിന് പ്രമേഹവുമുണ്ടായിരുന്നു. പ്രമേഹം അനിയന്ത്രിതമാകുന്ന അവസ്ഥയില്‍ സംഭവിക്കുന്ന ഹൈപ്പര്‍ ഗ്ലൈസീമിയ, രക്തത്തിലെ ഉയര്‍ന്ന അളവിലുള്ള ഗ്ലൂക്കോസ്, കഠിനമായ കൊറോണയ്ക്കു വഴിവെക്കുന്ന ശക്തമായതും സ്വതന്ത്രവുമായ ഘടകമാണെന്ന് കാണിക്കുന്ന ഡാറ്റ പുറത്തുവന്നിട്ടുണ്ട്. അമിതവണ്ണമുള്ള ആളുകള്‍ക്ക് കൊറോണ പിടിപെടാന്‍ കൂടുതല്‍ അപകടസാധ്യത അനുഭവപ്പെടുമെന്ന് ഈ ഗവേഷണം ശക്തമായി സൂചിപ്പിക്കുമ്പോഴും, വിശകലനത്തിന് പരിമിതികളുണ്ട്. ആദ്യത്തേത്, ഇന്നുവരെയുള്ള മിക്ക പഠനങ്ങളും സമന്വയിപ്പിച്ചിട്ടില്ലെന്നതാണ്. കൂടാതെ, പലരും രോഗികളുടെ ഭാരം അല്ലെങ്കില്‍ ഉയരം അളക്കുന്നില്ല, ഇവ രണ്ടും അമിതവണ്ണത്തിന്റെ സാര്‍വത്രിക അളവായ ബിഎംഐ കണക്കാക്കാന്‍ ആവശ്യമാണ്. ശരീരത്തിലെ കൊഴുപ്പിന്റെ ശതമാനം കണക്കാക്കാനും ബിഎംഐ ഉപയോഗിക്കാം.

കഴിഞ്ഞ 2 മാസത്തിനിടെ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച മിക്ക ലേഖനങ്ങളും കൊമോര്‍ബിഡ് അവസ്ഥകളെക്കുറിച്ചുള്ള ഡാറ്റ റിപ്പോര്‍ട്ടുചെയ്യുന്നു, അവ കടുത്ത കോവിഡ്19 ന്റെ അപകടസാധ്യതയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കാം, ശരീരത്തിലെ കൊഴുപ്പ് പിണ്ഡത്തെക്കുറിച്ചോ ഉപാപചയ ആരോഗ്യത്തെക്കുറിച്ചോ വിവരങ്ങള്‍ നല്‍കിയിട്ടില്ല, പ്രത്യേകിച്ചും, ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ജീവനാശമുണ്ടായ രണ്ട് പ്രദേശങ്ങളായ ചൈനയില്‍ നിന്നും ഇറ്റലിയിലെ ലോംബാര്‍ഡിയില്‍ നിന്നുമുള്ള ചില പഠനങ്ങള്‍ പോലും ഭാരമോ ഉയരമോ സംബന്ധിച്ച വിവരങ്ങള്‍ നല്‍കിയിട്ടില്ല. ഇറ്റലിയില്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്ത ആദ്യ 14,860 മരണങ്ങളില്‍ 68 ശതമാനവും പുരുഷന്മാരായിരുന്നു. സ്ത്രീകളെ അപേക്ഷിച്ചു പുരുഷന്മാരില്‍ പ്രമേഹം, രക്തസമ്മര്‍ദ്ദം, ഹൃദ്രോഗങ്ങള്‍, ശ്വാസകോശ രോഗങ്ങള്‍ എന്നിവ കാണപ്പെടുന്നതാണ് ഇതിന് കാരണമെന്നാണ് കരുതുന്നത്. അമിതവണ്ണത്തിനൊപ്പം മദ്യപാന ശീലം, പുകവലി എന്നിവ കൂടിയുള്ളവരെ വൈറസ് എളുപ്പത്തില്‍ കീഴടക്കുന്നു. ഭാവിയിലെ പഠനങ്ങള്‍ ബിഎംഐ മാത്രമല്ല, അരക്കെട്ടിന്റെ ചുറ്റളവും, ഗ്ലൂക്കോസിന്റെ അളവും അത് നിയന്ത്രിക്കുന്ന ഹോര്‍മോണായ ഇന്‍സുലിന്‍ രേഖപ്പെടുത്തണമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ ഊന്നിപ്പറയുന്നു. ഒരു വ്യക്തിക്ക് ഇന്‍സുലിന്‍ പ്രതിരോധം ഉണ്ടോ അതോ പ്രീ ഡയബറ്റിസ് ഉണ്ടോ എന്ന് നിര്‍ണ്ണയിക്കാന്‍ ഈ അളവുകള്‍ സഹായിക്കും, ഇത് അമിതവണ്ണമുള്ളവരില്‍ കോവിഡ്19 ന്റെ അപകടസാധ്യത ഉയരാന്‍ കാരണമാകാം

കോവിഡ്19 ന്റെ ഗൗരവസ്ഥിതി വ്യക്തമാക്കുന്നുവെന്നും രക്തസമ്മര്‍ദ്ദം, ഹൃദ്രോഗം, പ്രമേഹം എന്നിവയുള്‍പ്പെടെയുള്ള വിട്ടുമാറാത്ത ജീവിതശൈലീരോഗങ്ങളുള്ള 50 വയസ്സിനു മുകളില്‍ പ്രായമായ പുരുഷന്മാരില്‍ മരണസാധ്യത കൂടുന്നുവെന്നും പഠനം പറയുന്നു. രോഗികളുടെ പരിശോധനാ രേഖകള്‍ വിശകലനം ചെയ്തതില്‍ ഏറ്റവും സാധാരണമായ കൊറോണലക്ഷണങ്ങള്‍ പനി, ശ്വാസതടസ്സം, ക്ഷീണം എന്നിവയാണെന്നു കണ്ടെത്തി. പ്രസക്തമായ മറ്റ് വിവരങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍, ഗവേഷകര്‍ എത്തിച്ചേര്‍ന്ന് ചില പ്രധാന നിരീക്ഷണങ്ങള്‍ ഇവയാണ്. വൈറസ് ബാധ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്ത 81.2% പേരില്‍ അണുബാധയ്ക്കെതിരെ പോരാടാന്‍ സഹായിക്കുന്ന പ്രത്യേക രോഗപ്രതിരോധ കോശങ്ങളായ ഇയോസിനോഫില്‍ (ഒരുതരം വെളുത്ത രക്താണുക്കള്‍) വളരെ കുറഞ്ഞ അളവിലാണ് കണ്ടെത്തിയത്. ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിക്കുമ്പോള്‍ രോഗികള്‍ അനുഭവിച്ച സങ്കീര്‍ണതകളില്‍, ശ്വസനതടസം, ഷോക്ക്, അക്യൂട്ട് റെസ്പിറേറ്ററി ഡിസ്ട്രസ് സിന്‍ഡ്രോം, കാര്‍ഡിയാക് ആര്‍റിഥ്മിയ, ക്രമരഹിതമായ ഹൃദയമിടിപ്പ് എന്നിവയാണ് ഏറ്റവും സാധാരണമായി കണ്ടിരുന്നത്.

വരും ദശകങ്ങളിലെ ചൂടുള്ള കാലാവസ്ഥ കഠിനമായ ഇന്‍ഫ്‌ളുവന്‍സയ്ക്ക് കാരണമാകുമോ എന്നതിനെക്കുറിച്ച് ശാസ്ത്രീയമായ അഭിപ്രായ സമന്വയമില്ല. എങ്കിലും, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം കൂടുതല്‍ സൂക്ഷ്മമായ ഫലങ്ങള്‍ ഉളവാക്കിയേക്കാം. ഉദാഹരണത്തിന്, 1997 നും 2013 നും ഇടയില്‍ യുഎസിലെ ഇന്‍ഫ്‌ളുവന്‍സയെക്കുറിച്ചുള്ള ഒരു വിശകലനത്തില്‍, ശൈത്യകാലവും അതിനു മുമ്പുള്ളതും അടുത്ത വര്‍ഷം കൂടുതല്‍ കഠിനമായ ഫ്‌ളൂ സീസണുകളും കണ്ടെത്തിയതായി കണ്ടെത്തി. ആഗോളതാപനത്തിന്റെ ഒരു സവിശേഷതയായ താപനിലയിലെ ദ്രുതഗതിയിലുള്ള ഏറ്റക്കുറച്ചിലുകള്‍ ശ്വാസകോശ സംബന്ധമായ അണുബാധകളെ ചെറുക്കുന്നതിനുള്ള രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനത്തിന്റെ കഴിവിനെ ദുര്‍ബലപ്പെടുത്തുന്നു എന്നാണ്. അതിവേഗം മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന കാലാവസ്ഥയ്ക്ക് തുടര്‍ന്നുള്ള ശൈത്യകാല മാസങ്ങളില്‍ കൂടുതല്‍ കഠിനമായ പനി പടരുന്നതുമായി ബന്ധമുണ്ടെന്നും പഠനം കണ്ടെത്തി.

Comments

comments

Categories: Health
Tags: Corona, obesity