കൊറോണയും ഗര്‍ഭധാരണവും

കൊറോണയും ഗര്‍ഭധാരണവും

കോവിഡ്- 19 സ്ത്രീകളുടെ ഗര്‍ഭധാരണശേഷിയെ ബാധിക്കുന്നു

കൊറോണ വൈറസിന്റെ വ്യാപനത്തില്‍ ജൈവശാസ്ത്രപരമായ വ്യത്യാസങ്ങളുടെ പങ്ക് വിദഗ്ധര്‍ പരിശോധിക്കുകയുണ്ടായി. വിശദീകരിച്ചു. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള സ്ത്രീകളുടെ ലൈംഗിക, പ്രത്യുത്പാദന ആരോഗ്യത്തെ മഹാമാരി എങ്ങനെ ബാധിക്കുന്നുവെന്നാണ് നോക്കുന്നത്. കൊറോണ ആണ്‍-പെണ്‍വൈജാത്യം അടിസ്ഥാനമാക്കി വ്യത്യസ്തമായി ബാധിക്കുന്നതായി ഗവേഷണങ്ങളില്‍ മനസിലാക്കാനായിട്ടുണ്ട്. നിലവിലെ ആരോഗ്യഅടിയന്തിരാവസ്ഥയുടെ സാഹചര്യത്തില്‍ പ്രാഥമികവും ദ്വിതീയവുമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങളില്‍ ലിംഗഭേദം ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. വൈറസ് ബാധയുടെ പ്രാഥമിക ഫലങ്ങളായ വൈറല്‍ ട്രാന്‍സ്മിഷന്‍, മരണനിരക്ക് എന്നിവയില്‍ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കാന്‍ ആണുങ്ങളുടെയും പെണ്ണുങ്ങളുടെയും വിവരങ്ങള്‍ പ്രത്യേകമായി ഡാറ്റ ഉപയോഗിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, സ്ത്രീകള്‍ക്ക് ഈ പ്രതിസന്ധി ഉണ്ടാക്കുന്ന ചില ദ്വിതീയ ഫലങ്ങള്‍ പരിശോധിക്കും. ഈ വിവരങ്ങളില്‍ പ്രത്യേക ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ച് പ്രത്യുല്‍പാദനത്തിനുള്ള ആരോഗ്യം വിലയിരുത്തും.

അമ്മയില്‍ നിന്നും കൊറോണ വൈറസ് കുഞ്ഞിലേയ്ക്ക് പകരുന്നതായി ഇതുവരെ കണ്ടെത്തിയിട്ടില്ല. ഇത് നടക്കില്ലെന്നതു തന്നെയാണ് ഇതുവരെയുളള ശാസ്ത്രീയവിശദീകരണം. എന്നാല്‍ അമ്മയെ കൊറോണ ബാധിച്ചാല്‍ കുഞ്ഞു ഗര്‍ഭത്തില്‍ വെച്ചു തന്നെ മരിക്കാനും അബോര്‍ഷന്‍ സാധ്യതയും ഏറെയാണ്. ഇതു മാത്രമല്ല, ഗര്‍ഭത്തിന്റെ ആദ്യമാസങ്ങളിലാണ് അമ്മയില്‍ രോഗബാധയെങ്കില്‍ ഇത് കുഞ്ഞില്‍ ജനിതക വൈകല്യങ്ങള്‍ക്കു വരെ സാധ്യതയുണ്ടാക്കും. കുഞ്ഞിന് വളര്‍ച്ചക്കുറവ്, മാസം തികയാതെ പ്രസവിയ്ക്കുന്ന തുടങ്ങിയ അവസ്ഥകള്‍ക്കും ഇതു കാരണമാകും. മറ്റാരേക്കാളും കൊറോണ ബാധ സാധ്യത ഗര്‍ഭകാലത്തുണ്ടെന്നത് വാസ്തവമാണ്. ഇതിനു കാരണം ശ്വാസകോശ സംബന്ധമായ പാത്തോജനുകളാണ്. ഇതു കൊണ്ടു തന്നെ ഈ സന്ദര്‍ഭത്തില്‍ ഗര്‍ഭിണികള്‍ ഏറെ ജാഗരൂകരായിരിയ്ക്കേണ്ടതും അത്യാവശ്യമാണ്. ചെറിയ രോഗങ്ങള്‍ പോലും, പ്രത്യേകിച്ചും ചുമയും ജലദോഷവും മൂക്കൊലിപ്പും പനിയുമൊന്നും നിസാരമായി എടുക്കരുത്. ഉടനടി ചികിത്സ തേടുക. പൂര്‍ണമായൊരു മരുന്നു കണ്ടെത്തിയിട്ടില്ലെങ്കിലും തുടക്കത്തില്‍ കണ്ടെത്തിയാല്‍ ചികിത്സിച്ചു ഭേദമാക്കാന്‍ സാധിയ്ക്കുന്ന രോഗമാണിത്.

ഇതേവരെയുള്ള പഠനങ്ങളില്‍ നിന്നു വ്യക്തമായിരിക്കുന്നത്, പുരുഷന്മാരിലാണ് കോവിഡ്19 കടുത്തതാകാന്‍ സാധ്യതയെന്നാണ്, വൈറസ് ബാധ മൂലം പുരുഷന്മാരില്‍ മരണം വരെ സംഭവിക്കാം. കൊറോണ ബാധിച്ച് മരിച്ചവരില്‍ 72.9% പുരുഷന്മാരാണെന്നും 65.8 വയസ്സ് പ്രായമുള്ളവരാണെന്നും ഹൃദ്രോഗികളോ പ്രമേഹരോഗികളോ ആണെന്നും അവര്‍ കണ്ടെത്തി. ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ മരണമടഞ്ഞത് 50 വയസ്സിനു മുകളിലുള്ള പുരുഷന്മാരാണ്. സാമൂഹിക തലത്തില്‍, കൊറോണ എല്ലായിടത്തും സ്ത്രീകള്‍ക്ക് ഗുരുതരമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങള്‍ ഉണ്ടാക്കിയിട്ടുണ്ടെന്നതു ശരി തന്നെ. പരിചരിക്കുക എന്ന നിലയിലുള്ള അവരുടെ പരമ്പരാഗത റോളുകള്‍, ഗാര്‍ഹിക പീഡനങ്ങളുടെ വര്‍ദ്ധനവ്, തീരുമാനത്തിന്റെ അഭാവം എന്നിവയുടെ ഫലമായി അവര്‍ നേരിടുന്ന ഉയര്‍ന്ന അപകടസാധ്യതകള്‍ ഏറെയാണ്.

കൊറോണപ്രതിരോധത്തില്‍ ഒരു ശാക്തിക അസന്തുലിതാവസ്ഥയുണ്ടെന്നും, സ്ത്രീകളെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കുന്നുവെന്നും പലരും വാദിക്കുന്നു. ഉദാഹരണത്തിന്, 2020 ഫെബ്രുവരിയില്‍ രണ്ട് സ്ത്രീകള്‍ ചേരുന്നതുവരെ പ്രാരംഭ യുഎസ് കൊറോണ വൈറസ് ടാസ്‌ക് ഫോഴ്സില്‍ പൂര്‍ണ്ണമായും പുരുഷന്മാരായിരുന്നു. ഈ അസന്തുലിതാവസ്ഥകള്‍ക്ക് പുറമേ, രാഷ്ട്രീയ തലത്തില്‍ നിലവിലുള്ള പവര്‍ ഡൈനാമിക്‌സ് സ്ത്രീകളുടെ പ്രത്യുത്പാദന ആരോഗ്യത്തെ അപകടപ്പെടുത്തുന്ന തീരുമാനങ്ങള്‍ക്ക് കാരണമായി. ടെക്‌സസ്, ഒഹായോ, അലബാമ, ഒക്ലഹോമ എന്നീ സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ സര്‍ക്കാര്‍ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ മിക്ക ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രങ്ങളെയും നിരോധിക്കാന്‍ ശ്രമിച്ചു. അതായത്, അമ്മയുടെ ജീവിതമോ ആരോഗ്യമോ സംരക്ഷിക്കാന്‍ ആവശ്യമില്ലാത്തവ അടിയന്തിരമായി പരിഗണിക്കാതിരിക്കുകയന്നത് ഈ സമയത്ത് വൈദ്യശാസ്ത്രപരമായി ആവശ്യമാണ്. പകര്‍ച്ചവ്യാധിയുടെ സമയത്ത് ആശുപത്രി കിടക്കകളും മറ്റ് മെഡിക്കല്‍ വിഭവങ്ങളും സൗകര്യങ്ങളും സംരക്ഷിക്കുന്നതിനാണ് അവര്‍ ഈ തീരുമാനം എടുത്തതെന്ന് പറയുന്നു.

ഫെഡറല്‍ ജഡ്ജിമാര്‍ ഈ ശ്രമങ്ങളെ തടയാന്‍ ശ്രമിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, കൂടുതല്‍ അപ്പീല്‍ ശ്രമങ്ങള്‍ ടെക്‌സാസില്‍ നടപടിക്രമങ്ങള്‍ നിരോധിക്കാനുള്ള തീരുമാനത്തിന് കാരണമായി. യുഎസ് അപ്പീല്‍ കോടതി 2020 ഏപ്രില്‍ 20 ന് സംസ്ഥാനത്തിന് അനുകൂലമായി വിധി പ്രസ്താവിച്ചു, അനാവശ്യമായ എല്ലാ ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രങ്ങളും നിരോധിച്ചു, ഗുളിക കഴിക്കുന്നത് ഉള്‍പ്പെടെ, ഇത് ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രത്തിന്റെ മൂന്നിലൊന്ന് വരും. ഗര്‍ഭം അലസിപ്പിക്കലിനുള്ള മെഡിക്കല്‍ സൗകര്യങ്ങള്‍, വിഭവങ്ങള്‍, സംരക്ഷണ ഉപകരണങ്ങള്‍ എന്നിവ അവശ്യശസ്ത്രക്രിയകളല്ലെന്ന നിലപാട് അലസിപ്പിക്കല്‍ സേവനദാതാക്കളുടെ പ്രതിഷേധത്തിനിടയാക്കി. എങ്കിലും 2020 ഏപ്രില്‍ 22 മുതല്‍ പ്രാബല്യത്തില്‍ വന്ന ഒരു പുതിയ ഉത്തരവ്, കോവിഡ് -19 രോഗികള്‍ക്ക് ഒരു നിശ്ചിത എണ്ണം കിടക്കകള്‍ നല്‍കിയതിന് പകരമായി ടെക്‌സാസിലെ അലസിപ്പിക്കല്‍ സൗകര്യങ്ങള്‍ മെഡിക്കല്‍, ശസ്ത്രക്രിയാ അലസിപ്പിക്കല്‍ പുനരാരംഭിക്കാന്‍ അനുവദിച്ചു. ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രത്തിന് നിരോധനം ലഭിക്കാനുള്ള സാധ്യതയുള്ള സംസ്ഥാനം ടെക്‌സസ് മാത്രമല്ല, കാരണം ഇത് അവശ്യ ആരോഗ്യ സംരക്ഷണം ആയി കണക്കാക്കപ്പെട്ടിരുന്നില്ല. വാസ്തവത്തില്‍, പല സംസ്ഥാനങ്ങളിലെയും ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രം നടത്താനുള്ള ഒരു സ്ത്രീയുടെ അവകാശത്തിനായി നിയമനിര്‍മാണത്തിന് ശ്രമിക്കുന്നത് തുടരുകയാണ്. യൂട്ട, ഇന്ത്യാന, ഒഹായോ, വെസ്റ്റ് വിര്‍ജീനിയ, കെന്റക്കി, ടെന്നസി, അലബാമ, ലൂസിയാന എന്നിവിടങ്ങളില്‍, ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രത്തിനുള്ള ഒരു സ്ത്രീയുടെ അവകാശത്തെ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ വാദിക്കുന്നു. അലാസ്‌ക, അര്‍ക്കന്‍സാസ്, മിസിസിപ്പി എന്നിവിടങ്ങളില്‍ ഇതിനകം ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രം നിയന്ത്രിച്ചിരിക്കുകയാണ്.

ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രം അവശ്യ ആരോഗ്യ സംരക്ഷണം ആണോ എന്ന ചോദ്യത്തിന് മിസോറിയില്‍ പ്രസവചികിത്സാവിദഗ്ധയായി ജോലി ചെയ്യുന്ന ഡോ. എറിന്‍ കിംഗ് നല്‍കുന്ന മറുപടി ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രം ആരോഗ്യസംരക്ഷണത്തിന് അനിവാര്യമായിരിക്കുന്നുവെന്നാണ്. ഇത് വേണമെന്ന് ആഗ്രഹിക്കുന്ന ആളുകള്‍ക്ക് പരിചരണം നല്‍കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് ഓര്‍മ്മിക്കണം. മഹാമാരിയുടെ കാലത്തു ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രം വൈദ്യശാസ്ത്രപരമായി ആവശ്യമില്ലെന്ന വാദത്തെക്കുറിച്ച് ചോദിച്ചപ്പോള്‍, പൊതുവേ ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രം വൈദ്യപരമായി ആവശ്യമാണെന്നായിരുന്നു മറുപടി. ഗര്‍ഭമലസിപ്പിക്കല്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നവര്‍ക്ക് കാത്തിരിക്കാനാവില്ല. അതില്‍ രോഗികളുണ്ട്, ചികിത്സ എത്രയും വേഗം നല്‍കിയില്ലെങ്കില്‍ അവരുടെ നില കൂടുതല്‍ വഷളാകും. ഗര്‍ഭിണികളായ രോഗികള്‍ക്ക് നാനാവിധ പ്രശ്‌നങ്ങളുണ്ട്, അവ പ്രസവത്തോടെയാകും അവസാനിക്കുക. നിരവധി ആരോഗ്യവിദഗ്ധര്‍ ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രം അവശ്യ ആരോഗ്യസംരക്ഷണസവേനമാണെന്ന് കരുതുന്നു.

അമേരിക്കന്‍ കോളേജ് ഓഫ് ഒബ്സ്റ്റട്രീഷ്യന്‍സും ഗൈനക്കോളജിസ്റ്റുകളും മറ്റ് സ്ഥാപനങ്ങളുമായി സഹകരിച്ച് കോവിഡ്19 പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ട സമയത്ത് ഗര്‍ഭഛിദ്രത്തെക്കുറിച്ച് ഒരു പ്രസ്താവന പുറത്തിറക്കിയിരുന്നു. സെന്റേഴ്‌സ് ഫോര്‍ ഡിസീസ് കണ്‍ട്രോള്‍ ആന്‍ഡ് പ്രിവന്‍ഷന്റെ മാര്‍ഗനിര്‍ദേശപ്രകാരം, ചില സ്ഥാപനങ്ങള്‍ ഗുരുതരമായ അവസ്ഥയില്‍ പരിചരണം നല്‍കുന്നതിന് ആശുപത്രികളുടെ ശേഷി വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള തിരഞ്ഞെടുപ്പ്, നിരുപദ്രവകരമായ നടപടിക്രമങ്ങള്‍ റദ്ദാക്കാനുള്ള പദ്ധതികള്‍ എന്നിവ നടപ്പാക്കുന്നതായി അവര്‍ പറയുന്നു.കോവിഡ് 19 പകര്‍ച്ചവ്യാധിയുടെ കാലതാമസമുണ്ടാക്കുന്ന നടപടിക്രമങ്ങളെ ആശുപത്രി സംവിധാനങ്ങളോ ശസ്ത്രക്രിയാ സൗകര്യങ്ങളോ തരംതിരിക്കാത്തിടത്തോളം, ഗര്‍ഭഛിദ്രത്തെ അത്തരമൊരു പ്രക്രിയയായി തരംതിരിക്കരുതെന്ന് അവര്‍ ആവശ്യപ്പെടുന്നു.ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രം നിയന്ത്രിക്കുന്നത് ഇതിനകം തന്നെ സ്ത്രീകളുടെ ശാരീരികവും വൈകാരികവുമായ ക്ഷേമത്തിന് നിരവധി പ്രത്യാഘാതങ്ങള്‍ സൃഷ്ടിച്ചു. പലര്‍ക്കും ഇപ്പോള്‍ ആവശ്യമായ പരിചരണം തേടുന്നതിന് വളരെ ദൂരം സഞ്ചരിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

ഗട്ട്മാക്കര്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടില്‍ നിന്നുള്ള ഒരു റിപ്പോര്‍ട്ട് പറയുന്നത്, നിയമപരമായ ഗര്‍ഭഛിദ്രകേന്ദ്രങ്ങള്‍ അടച്ചുപൂട്ടിയാല്‍ ടെക്‌സസിലെ ഒരു സ്ത്രീക്ക് അലസിപ്പിക്കല്‍ ക്ലിനിക്കിലേക്കുള്ള ശരാശരി ഡ്രൈവിംഗ് ദൂരം ഏകദേശം 2,000% വരെ വര്‍ദ്ധിക്കുമെന്നാണ്. കൊറോണകാലത്ത് ഗര്‍ഭച്ഛിദ്രം നിരസിച്ചവരുടെ മാനസികാരോഗ്യത്തിന് അത്തരം നടപടികള്‍ ഉണ്ടാക്കിയേക്കാവുന്ന സ്വാധീനത്തെക്കുറിച്ച് ഒരു പഠനവും നടന്നിട്ടില്ലെങ്കിലും, ആകസ്മിക ഗര്‍ഭധാരണം മാനസികാരോഗ്യപ്രശ്‌നങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നുവെന്ന് പഠനങ്ങള്‍ പറയുന്നു. ആസൂത്രിതമല്ലാതെഗര്‍ഭം ധരിച്ചവരില്‍ മാനസികപ്രശ്‌നങ്ങളില്‍ ഗണ്യമായി വര്‍ധനവ് ഉണ്ടാകുന്നതായി വിദഗ്ധര്‍ കണ്ടെത്തി. ആരോഗ്യസംരക്ഷണ ക്രമീകരണങ്ങളില്‍ കൊറോണരോഗികളെ പരിചരിക്കുന്നതിന്റെ ഫലമായി സ്ത്രീകള്‍ ഇതിനകം തന്നെ മാനസികാരോഗ്യ പ്രശ്നങ്ങള്‍ക്ക് സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് പഠനങ്ങള്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു. ആരോഗ്യസംരക്ഷണത്തില്‍ സ്ത്രീകള്‍ ആധിപത്യം പുലര്‍ത്തുന്നതാണ് ഇതിന് കാരണം.

കൂടാതെ, കുടുംബങ്ങളില്‍ സ്ത്രീകള്‍ അദൃശ്യവും ശമ്പളമില്ലാത്തതുമായ സേവനം നല്‍കുന്നു, ഇത് ഈ സമ്മര്‍ദ്ദത്തിന് കാരണമാകുന്നു. ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ (യുഎന്‍) ഒരു നയ സംക്ഷിപ്ത പ്രകാരം, കോവിഡ് -19 ഒരു ആഗോള മഹാമാരിയാകുന്നതിനുമുമ്പ് തന്നെ, സ്ത്രീകള്‍ പുരുഷന്മാരേക്കാള്‍ മൂന്നിരട്ടി ശമ്പളമില്ലാത്ത സേവനവും വീട്ടുജോലിയും ചെയ്യുന്നുണ്ടെന്നു കണക്കാക്കിയിരുന്നു. ഈ സമയത്ത് സ്‌കൂള്‍ അടച്ചുപൂട്ടുന്നത് സ്ത്രീകള്‍ക്കും പെണ്‍കുട്ടികള്‍ക്കും കൂടുതല്‍ ബുദ്ധിമുട്ടും പ്രശ്‌നങ്ങളും സൃഷ്ടിച്ചു എന്നും ഇതേ റിപ്പോര്‍ട്ട് സൂചിപ്പിക്കുന്നു. കോവിഡ്19 ന്റെ ഫലമായി നിലവില്‍ 1.52 ബില്യണ്‍ വിദ്യാര്‍ത്ഥ ികള്‍ വീട്ടിലുണ്ട്. കൂടാതെ, ഇപ്പോള്‍ വീട്ടിലുള്ള 60 ദശലക്ഷം അധ്യാപകരില്‍ ഭൂരിഭാഗവും സ്ത്രീകളാണ്, ഇത് സമൂഹങ്ങള്‍ പരമ്പരാഗതമായി ലിംഗഭേദം വഹിക്കുന്നഉത്തരവാദിത്തങ്ങള്‍ വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നു. ഈ സാഹചര്യത്തില്‍, പ്രത്യുത്പാദന ആരോഗ്യ സേവനങ്ങളിലേക്കുള്ള അവരുടെ ചികിത്സാ നിയന്ത്രണത്തിന്റെ ഫലമായി സ്ത്രീകളുടെ ക്ഷേമത്തിന്മേലുള്ള ബുദ്ധിമുട്ട് ഇതിനകം നിലവിലുള്ള സമ്മര്‍ദ്ദങ്ങളെയും പ്രതീക്ഷകളെയും വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കും.

നിലവിലെ പ്രതിസന്ധിയെ ബാധിക്കുന്ന ലൈംഗിക, പ്രത്യുല്‍പാദന ആരോഗ്യത്തിന്റെ ഏക വശം ഗര്‍ഭമലസിപ്പിക്കല്‍ മാത്രമല്ല. പല ആരോഗ്യ കേന്ദ്രങ്ങളും ജനനനിയന്ത്രണ സേവനങ്ങള്‍ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നുവെന്നത് ജനന നിയന്ത്രണചികിത്സ തേടുന്ന ആളുകളുടെ കഴിവിനെയും ബാധിച്ചേക്കാം. ലിംഗഅസമത്വത്തിന്റെ ഫലമായി, ഈ മാറ്റങ്ങള്‍ മറ്റുള്ളവയേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ അപകടസാധ്യതയുള്ള ചില സോഷ്യോഡെമോഗ്രാഫിക് ഗ്രൂപ്പുകളെ ബാധിച്ചേക്കാം. ഉദാഹരണത്തിന്, ലാറ്റിനമേരിക്കയിലും കരീബിയന്‍ പ്രദേശങ്ങളിലും ’18 ദശലക്ഷത്തിധികം സ്ത്രീകള്‍ക്ക് ആധുനിക ഗര്‍ഭനിരോധന മാര്‍ഗ്ഗങ്ങള്‍ സ്ഥിരമായി നഷ്ടപ്പെടുമെന്ന് യുഎന്‍ വിലയിരുത്തുന്നു, ഇത് കൊറോമണയുടെ ഫലമായി കൗമാരക്കാരെ പ്രത്യേകിച്ച് അപകടത്തിലാക്കുകയും കൗമാര ഗര്‍ഭധാരണത്തിനുള്ള സാധ്യത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

Comments

comments

Categories: Health
Tags: Pregnancy