കൊറോണവ്യാപനം തടയാന്‍ മൊബീല്‍ആപ്പ്

കൊറോണവ്യാപനം തടയാന്‍ മൊബീല്‍ആപ്പ്

മൊബീല്‍ ആപ്ലിക്കേഷന്‍ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള കോണ്‍ടാക്റ്റ് ട്രെയ്സിംഗ് മഹാമാരിയുടെ വ്യാപനത്തെ ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കും

കോവിഡ്-19 പ്രതിരോധം സംബന്ധിച്ച പുതിയ ഗവേഷണങ്ങള്‍ മഹാമാരിയുടെ വ്യാപനനിരക്കുകളിലേക്ക് കൂടുതല്‍ വെളിച്ചം വീശുന്നു, ഇത് മൊബീല്‍ആപ്ലിക്കേഷന്‍ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള കോണ്‍ടാക്റ്റ് ട്രെയ്സിംഗ് വൈറസിന്റെ വ്യാപനത്തെ ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കുമെന്ന് പഠനം പറയുന്നു. സയന്‍സ് ജേണലില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു പഠനം സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, കൊറോണ വൈറസ് പകരുന്നതില്‍ ഗണ്യമായ അളവ് രോഗികളുമായി അടുത്തിടപഴകിയ ആളുകളില്‍ നിന്നായിരിക്കാമെന്നു വ്യക്തമാക്കുന്നു. തല്‍ഫലമായി, രോഗിയുമായി സമ്പര്‍ക്കം പുലര്‍ത്തുന്ന ആളുകളെ തിരിച്ചറിയാന്‍ ഒരു മൊബീല്‍ ആപ്ലിക്കേഷന്‍ അധിഷ്ഠിത കോണ്‍ടാക്റ്റ് ട്രേസിംഗ് സിസ്റ്റം ഉപയോഗിക്കുന്നത് രോഗവ്യാപനം സമൂലമായി കുറയ്ക്കുമെന്ന് ആരോഗ്യവിദഗ്ധര്‍ നിര്‍ദ്ദേശിക്കുന്നു. ലോക്ക്ഡൗണിനുപകരം ബുദ്ധിപരമായ സാമൂഹിക അകലം എന്ന് എഴുത്തുകാര്‍ വിളിക്കുന്നതിലേക്ക് വഴിയൊരുക്കി വൈറസിന്റെ വ്യാപനത്തിന്റെ തോത് ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കും.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള രാജ്യങ്ങളിലെ സര്‍ക്കാരുകള്‍ നിലവില്‍ പിന്തുടരുന്നത് വൈറസിനെ ലഘൂകരിക്കുന്നതിനു പകരം അടിച്ചമര്‍ത്തുന്ന നയമാണ്. തെളിവുകള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നത് സാമൂഹിക അകലത്തിലൂടെ അതിന്റെ വ്യാപനം സാധ്യമാകുന്നിടത്തോളം കുറയ്ക്കുക മാത്രമാണ് സുപ്രധാനവും വിപുലവുമായ മാര്‍ഗ്ഗമെന്നാണ്. ഇത് വൈറസ് പകരുന്നതിന്റെ ഫലമായി മരിക്കുന്നവരുടെ എണ്ണം ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കുമെന്നും അതോടൊപ്പം ചെലവുചുരുക്കല്‍ നടപടികളെത്തുടര്‍ന്ന് പൊതുജനാരോഗ്യ സേവനങ്ങളില്‍, പ്രത്യേകിച്ച് ഗുരുതരമായ പരിചരണ യൂണിറ്റുകളില്‍ ഉണ്ടാക്കുന്ന ചെലവു സംബന്ധിച്ച സമ്മര്‍ദ്ദം കുറയ്ക്കുമെന്നും ഗവേഷണം സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ഫലപ്രദമായ വാക്‌സിന്‍ ഉണ്ടാക്കുന്നതുവരെ രോഗവ്യാപനം തടയാന്‍ വ്യാപകമായ സാമൂഹിക അകലം പാലിക്കല്‍ ആവശ്യമാണ്. ഈ സമീപനം മൊത്തത്തിലുള്ള മരണനിരക്ക് കുറച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, ഇത് സാമൂഹിക, സാമ്പത്തിക, ധാര്‍മ്മിക പ്രത്യാഘാതങ്ങളുണ്ടാക്കാന്‍ ഒരു പരിധി വരെ സാധ്യതയുണ്ട്. ഈ ലക്ഷ്യം കൈവരിക്കുന്നതിന് ആവശ്യമായ നടപടികളുടെ സ്വീകരണം സൃഷ്ടിക്കുന്ന സാമൂഹികവും സാമ്പത്തികവുമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങള്‍ അതിവിപുലമായിരിക്കും.

ആളുകള്‍ക്ക് സാമൂഹിക അകലം പാലിക്കാനുള്ള സമയം കുറയ്ക്കുന്നതിനുള്ള മാര്‍ഗ്ഗങ്ങള്‍ കണ്ടെത്തുന്നത് നിര്‍ണ്ണായകമാണ്. പുതിയ പഠനത്തിലെ ഗവേഷണം വൈറസ് പകരുന്നതിന്റെ ആപേക്ഷിക നിരക്ക് തിരിച്ചറിയുന്നതിലൂടെ ഇക്കാര്യത്തില്‍ സഹായിക്കുന്നു. വൈറസിന്റെ വ്യാപനം കുറയ്ക്കുന്നതിലും സാധ്യമായത്ര സമയം സാമൂഹിക അകലം പാലിക്കാന്‍ ആളുകളെ പ്രാപ്തരാക്കുന്നതിലും ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കാന്‍ കഴിയുന്ന മൊബീല്‍ ആപ്ലിക്കേഷന്‍ അധിഷ്ഠിത ട്രേസിംഗ് സിസ്റ്റം ഈ വിവരങ്ങള്‍ ഉപയോഗിക്കുന്നു. ചൈനയിലും സിംഗപ്പൂരിലും വൈറസ് പടര്‍ന്നുപിടിച്ച വിവിധ രീതികളെക്കുറിച്ചുള്ള ഡാറ്റ വിശകലനം ചെയ്ത ശേഷം, വൈറസ് പകരുന്നതിന്റെ പകുതിയോളം ഇതുവരെ കോവിഡ്19 ന്റെ ലക്ഷണങ്ങള്‍ കാണിക്കാത്ത ആളുകളാണെന്നു ഗവേഷകര്‍ കണക്കാക്കുന്നു.

ഈ ആളുകള്‍ ഒരിക്കല്‍ രോഗലക്ഷണങ്ങള്‍ വികസിപ്പിച്ചുകഴിഞ്ഞാല്‍, അവര്‍ സമ്പര്‍ക്കം പുലര്‍ത്തുന്ന മറ്റ് ആളുകളെ വേഗത്തില്‍ കണ്ടെത്തി വൈറസിന്റെ വ്യാപനം കുറയ്ക്കുന്നതിന് ഇതിലൂടെ വലിയ പങ്കുവഹിക്കാനാകുമെന്നാണ് ഇതിനര്‍ത്ഥം. ഇതിലെ ഒരു പ്രധാനവെല്ലുവിളി, കോണ്‍ടാക്റ്റ് ട്രെയ്സിംഗിനായുള്ള നിലവിലെ രീതികള്‍ക്ക് താരതമ്യേന സമയമെടുക്കുമെന്നതാണ്. കൂടുതല്‍ സമയം കോണ്‍ടാക്റ്റ് ട്രെയ്സിംഗിന് എടുക്കുന്നത് വൈറസ് മറ്റ് ആളുകളിലേക്ക് വ്യാപിക്കാന്‍ കൂടുതല്‍ സമയം എടുക്കും. എന്നാല്‍ ആപ്പ് അധിഷ്ഠിത കോണ്‍ടാക്റ്റ് ട്രെയ്സിംഗ് രീതി ഉപയോഗിക്കുന്നതിലൂടെ, കോണ്‍ടാക്റ്റ് ട്രെയ്സിംഗ് സമയം അധികാരികള്‍ക്ക് സമൂലമായി കുറയ്ക്കാനാകുമെന്ന് പ്രവചിക്കപ്പെടുന്നു.

ഓക്‌സ്‌ഫോര്‍ഡ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ നഫീല്‍ഡ് ഡിപ്പാര്‍ട്ട്‌മെന്റ് ഓഫ് മെഡിസിന്‍ സീനിയര്‍ ഗവേഷകനും പ്രോജക്റ്റിന്റെ മേധാവിയുമായ ഡോ. ഡേവിഡ് ബോണ്‍സാല്‍ വിശദീകരിക്കുന്നതുപോലെ, ഗണിതശാസ്ത്രപരമായി മാതൃകയാക്കിയ മൊബീല്‍ അപ്ലിക്കേഷന്‍ ആശയം ലളിതമാണ്, രോഗിയുടെ സ്ഥാനം ട്രാക്കുചെയ്യുക; കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് ദിവസങ്ങളായി നിങ്ങള്‍ അടുത്തിടപഴകിയ എല്ലാ അപ്ലിക്കേഷന്‍ ഉപയോക്താക്കളുടെയും മെമ്മറി ലോഗിന്‍ ചെയ്യുന്നു. രോഗികള്‍ക്ക് തല്‍ക്ഷണം, മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കുകയും വീട്ടിലേക്ക് പോയി സ്വയം ഐസൊലേഷനില്‍ കഴിയാന്‍ ഉപദേശിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. അപ്ലിക്കേഷന്‍ ഉപയോക്താക്കള്‍ അധിക ഡാറ്റ പങ്കിടാന്‍ തീരുമാനിക്കുകയാണെങ്കില്‍, ട്രെന്‍ഡുകള്‍ തിരിച്ചറിയുന്നതിനും ആവശ്യമുള്ളവരിലേക്ക് എത്തിച്ചേരാനുള്ള ഇടപെടലുകള്‍ക്കും ആരോഗ്യ സേവനങ്ങളെ പിന്തുണയ്ക്കാന്‍ അവര്‍ക്ക് കഴിയും.

ഈ സമീപനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ചില നൈതിക പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകാമെന്ന് ഗവേഷണസംഘം തിരിച്ചറിയുന്നു. ഒരു കൂട്ടം തത്ത്വങ്ങള്‍ പിന്തുടരുന്നതിലൂടെ, പദ്ധതി പൊതുജനങ്ങള്‍ക്ക് വിശ്വസിക്കാന്‍ കഴിയുന്ന ഒന്നാണെന്നും അതിനാല്‍ അത് വിജയിക്കാന്‍ ആവശ്യമായ സുപ്രധാന ഏറ്റെടുക്കല്‍ സാധ്യമാണെന്നും പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ഇതില്‍ പ്രധാനമായും പരിഗണിക്കുന്നത് പദ്ധതിക്ക് ഒരു സുതാര്യ ഉപദേശക സമിതിയെ നിയോഗിക്കുക, പദ്ധതിയെ നയിക്കുന്ന നൈതികതത്ത്വങ്ങള്‍ പ്രസിദ്ധീകരിക്കുകയും അവയുടെ സുതാര്യത ഉറപ്പാക്കുകയും ചെയ്യുക, പ്രവേശനത്തിന്റെയും ചികിത്സയുടെയും തുല്യതയ്ക്കായി പദ്ധതി സമര്‍പ്പിക്കുക,
അപ്ലിക്കേഷന്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന അല്‍ഗോരിതം സുതാര്യമാണെന്ന് ഉറപ്പാക്കുക, വൈറസ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുകയാണെങ്കില്‍ നടത്തുന്നതിനുള്ള ഭാവി തയ്യാറെടുപ്പുകള്‍ ഗവേഷണം അറിയിക്കുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കുക. ലഭ്യമായ ഡാറ്റ ശ്രദ്ധാപൂര്‍വ്വം കൈകാര്യം ചെയ്യുക, പദ്ധതി നേടുന്ന അറിവ് മറ്റ് രാജ്യങ്ങളുമായി പങ്കിടുക, മാത്രമല്ല അപ്ലിക്കേഷന്‍ ഉപയോക്താക്കള്‍ക്ക് കുറഞ്ഞ നിലയില്‍ അടിച്ചേല്‍പ്പിക്കല്‍ മതിയെന്ന് ഉറപ്പാക്കുന്നു

പൊതു വിശ്വാസം ഉറപ്പാക്കുന്നതിന് സുതാര്യവും സമഗ്രവുമായ ധാര്‍മ്മിക മേല്‍നോട്ടം ഉപയോഗിച്ച്, ജീവന്‍ രക്ഷിക്കാനും പൗരസ്വാതന്ത്ര്യം സംരക്ഷിക്കാനും കഴിയുമെന്ന് ബ്രിട്ടണിലെ വെല്‍കം സെന്റര്‍ ഫോര്‍ എത്തിക്‌സ് ആന്‍ഡ് ഹ്യുമാനിറ്റീസ് ഡയറക്ടറും ഗവേഷകരില്‍ ഒരാളുമായ പ്രൊഫ. മൈക്കല്‍ പാര്‍ക്കര്‍ പറയുന്നു. ആപ്ലിക്കേഷന്‍ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നതും സുരക്ഷിതമായ ഡാറ്റ സംഭരണവും സ്വകാര്യത പരിരക്ഷണവും പദ്ധതി നടപ്പാക്കലിന്റെ ഓരോ ഘട്ടത്തിലും പൊതുജനങ്ങളും ഉപയോക്താക്കളും ഇടപഴകുകയും ചെയ്യും. ഒരു രാജ്യത്തോ പ്രാദേശിക സംഘത്തിലോ ഉള്ള ഉപയോക്താക്കള്‍ വ്യാപകമായി ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്തിട്ടുണ്ടെങ്കില്‍, മൊബീല്‍ ആപ്ലിക്കേഷന്‍ വഴി തന്നെ പകര്‍ച്ചവ്യാധി ഒതുക്കാന്‍ കഴിയും.

എല്ലാ ആളുകള്‍ക്കും സ്മാര്‍ട്ട്ഫോണുകളുളളവരല്ലെന്ന് പരിഗണിക്കുമ്പോഴും, ഉള്ളവരെല്ലാം അപ്ലിക്കേഷന്‍ ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്യാന്‍ സാധ്യതയില്ലെന്ന വസ്തുതയും പരിഗണിച്ച് സാമൂഹിക അകലം അപൂര്‍ണ്ണമാണെന്നും ഗവേഷണം പറയുന്നു. എങ്കിലും മറ്റ് ഏജന്‍സികളുമായി സഹകരിച്ച് അപ്ലിക്കേഷന്‍ ഉപയോഗത്തിന് നിര്‍ദ്ദേശിക്കുന്നുവെന്ന് ഗവേഷകര്‍ പറയുന്നു. അണുബാധയുടെ തോത് കുറയ്ക്കുന്നതില്‍ പ്രധാന പങ്കുവഹിക്കുന്നത് ഇനി ഇത്തരം വിദൂര നിയന്ത്രിത നടപടികളായിരിക്കും.

Comments

comments

Categories: Current Affairs

Related Articles