കോവിഡ്കാലത്തെ സ്വയംപ്രതിരോധം

കോവിഡ്കാലത്തെ സ്വയംപ്രതിരോധം

എവിടെയാണോ ഉള്ളത് അവിടെ തുടരുക

കൊറോണവ്യാപനകാലത്ത് യാത്രകള്‍ ഒഴിവാക്കി എവിടെയാണോ അവിടെത്തന്നെ തുടരുന്നത് രോഗം നിങ്ങളിലേക്ക് വ്യാപിക്കുന്നത് തടയുന്നുവെന്നു മാത്രമല്ല ആരോഗ്യപ്രവര്‍ത്തകരെ സമ്മര്‍ദ്ദം കുറയ്ക്കാനും സഹായിക്കും. ഇങ്ങനെ സ്വയം നിയന്ത്രിക്കുന്നത് രോഗാന്തരീക്ഷം സൃഷ്ടിക്കുന്ന സമ്മര്‍ദ്ദങ്ങളോടുള്ള പ്രതികരണങ്ങള്‍ മെച്ചപ്പെടുത്തുമെന്ന് ഒരു പഠനം കണ്ടെത്തി. മുന്‍കൂട്ടി ആസൂത്രണം ചെയ്യുന്നതിലൂടെയും വിവേചനരഹിതമായ രീതിയില്‍ മനസ്സറിഞ്ഞ് തുടരുന്നതിലൂടെയും സമ്മര്‍ദ്ദകരമായ സംഭവങ്ങളോടുള്ള പ്രതികൂല വൈകാരിക പ്രതികരണങ്ങള്‍ കുറയ്ക്കാന്‍ ആളുകളെ സഹായിക്കുമെന്ന് ആരോഗ്യവിദഗ്ധര്‍ നിര്‍ദ്ദേശിക്കുന്നു.

സമ്മര്‍ദ്ദങ്ങള്‍ ഒരു വ്യക്തിയുടെ മാനസിക ക്ഷേമത്തെ സാരമായി ബാധിക്കും. ഇത് അവരുടെ രോഗപ്രതിരോധ ശേഷിയുടെ ശക്തിയെയും അവരുടെ ശാരീരിക ആരോഗ്യത്തെയും ബാധിക്കും. ഇപ്പോഴത്തെ പഠനം അനുസരിച്ച്, സമ്മര്‍ദ്ദം ഒരു വ്യക്തിയുടെ മാനസികാരോഗ്യത്തെ ബാധിക്കുന്ന നിരവധി സംവിധാനങ്ങളുണ്ട്. ആദ്യം, പ്രാരംഭ ഘട്ടസമ്മര്‍ദ്ദങ്ങളാണെങ്കില്‍. രണ്ടാമതായി, അതിനോടുള്ള വ്യക്തിയുടെ പ്രതികരണമാണ്, ഒടുവില്‍, ഈ പ്രതികരണം മൂലമുണ്ടാകുന്ന വൈകാരികാവസ്ഥയുണ്ട്.

ആളുകള്‍ സമ്മര്‍ദ്ദത്തോട് പ്രതികരിക്കുന്ന രണ്ട് വഴികള്‍ പഠനം പരിശോധിച്ചു. ആദ്യത്തേത് പ്രോക്റ്റീവ് കോപ്പിംഗ് എന്നാണ് അറിയപ്പെടുന്നത്. ഭാവിയില്‍ സമ്മര്‍ദ്ദകരമായ സാഹചര്യം എങ്ങനെ ഒഴിവാക്കാമെന്ന് ആസൂത്രണം ചെയ്യുന്നതിനെയാണ് ഇതു കൊണ്ട് സൂചിപ്പിക്കുന്നത്. രണ്ടാമത്തേത് ഓര്‍മശക്തിയാണ്. തീരുമാനമെടുക്കാത്ത വിധത്തില്‍ സമ്മര്‍ദ്ദകരമായ ഒരു സംഭവത്തിനിടയില്‍, അതായത് പകര്‍ച്ചവ്യാധി കാലഘട്ടത്തില്‍ ഒരു വ്യക്തി എങ്ങനെ തുടരുമെന്നത് ഇതില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു. ഗവേഷകര്‍ പറയുന്നതനുസരിച്ച് തുറന്ന മനസ്സും സ്വീകാര്യതയും പുലര്‍ത്തുന്ന മനോഭാവം നിലനിര്‍ത്തുക എന്നാണ് ഇതിനര്‍ത്ഥം.

ഇത്തരം അവസ്ഥകള്‍ സജീവമായി നേരിടുന്നത് സമ്മര്‍ദ്ദം കുറയ്ക്കുമെന്ന് മുന്‍കാല ഗവേഷണങ്ങള്‍ കണ്ടെത്തി. ഓര്‍മശക്തി അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള തെറാപ്പി പരിശീലിക്കുന്ന ആളുകളില്‍ സമ്മര്‍ദ്ദം കുറയുന്നതായും ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. സജീവമായ കോപ്പിംഗ് ഭാവിയില്‍ അധിഷ്ഠിതമാണെന്നും എന്നാല്‍ മനസറിഞ്ഞ് ചെയ്യുകയെന്നത് വര്‍ത്തമാനകാല ലക്ഷ്യമാണെന്നും രചയിതാക്കള്‍ ശ്രദ്ധിക്കുന്നു. സമ്മര്‍ദ്ദകരമായ ഒരു സാഹചര്യത്തോട് പ്രതികരിക്കുന്നതിനുള്ള ഈ രണ്ട് വ്യത്യസ്ത വഴികള്‍ തമ്മിലുള്ള ബന്ധത്തില്‍ അവര്‍ക്ക് താല്‍പ്പര്യമുണ്ടായിരുന്നു.

നോര്‍ത്ത് കരോലിന സ്റ്റേറ്റ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ സൈക്കോളജി ഡിപ്പാര്‍ട്ട്മെന്റും ഗവേഷകനുമായ പ്രൊഫ. ഷെവാന്‍ പറയുന്നത് ദൈനംദിന സമ്മര്‍ദ്ദങ്ങള്‍ക്ക് ആളുകളില്‍ പ്രത്യാഘാതമോ മോശം മാനസികാവസ്ഥയോ ഉണ്ടാക്കാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് സ്ഥിരീകരിച്ചിരിക്കുന്നു. ദൈനംദിന സമ്മര്‍ദ്ദങ്ങളോട് ഞങ്ങള്‍ എങ്ങനെ പ്രതികരിക്കുന്നു എന്നതിനെ സ്വാധീനിക്കുന്ന വേരിയബിളുകളെക്കുറിച്ചുള്ള വ്യക്തത ഇവിടെ നല്‍കുന്നു

223 പേര്‍ ഉള്‍പ്പെട്ട ഒരു പഠനത്തില്‍ നിന്നുള്ള വിവരങ്ങള്‍ രചയിതാക്കള്‍ പരിശോധിച്ചു. പങ്കെടുത്തവരില്‍ 116 പേര്‍ 60-90 വയസും 107 പേര്‍ 18-36 വയസും പ്രായമുള്ളവരായിരുന്നു. പഠനത്തിന്റെ തുടക്കത്തില്‍, പങ്കെടുക്കുന്നവര്‍ ഒരു സര്‍വേ പൂരിപ്പിച്ചു, അവര്‍ സാധാരണഗതിയില്‍ എത്രത്തോളം പ്രോക്റ്റീവ് കോപ്പിംഗ് പരിശീലിച്ചുവെന്ന് നിര്‍ണ്ണയിക്കുന്നു. സര്‍വേ പലതരം പ്രസ്താവനകളും ചോദ്യങ്ങളും ഉന്നയിച്ചു, ഞാന്‍ എന്റെ സ്വപ്നങ്ങളെ ദൃശ്യവല്‍ക്കരിക്കുകയും അവ നേടാന്‍ ശ്രമിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു എന്ന പ്രസ്താവന നല്‍കുകയും പങ്കെടുക്കുന്നവര്‍ ഇത് എത്രത്തോളം ശരിയാണെന്ന് വിലയിരുത്തുകയും ചെയ്തു.

അടുത്ത 8 ദിവസങ്ങളില്‍, ഗവേഷകര്‍ പങ്കെടുക്കുന്നവര്‍ക്ക് ദിവസേന 15 യെസ് ഓര്‍ നോ ചോദ്യങ്ങളുടെ ഒരു ചെക്ക്ലിസ്റ്റ് നല്‍കി, അത് ആ പ്രത്യേക ദിവസത്തില്‍ വ്യക്തിയുടെ ആപേക്ഷിക മനസ്ഥിതി നിര്‍ണ്ണയിക്കാന്‍ ഗവേഷകരെ പ്രാപ്തമാക്കി. ഒരു വ്യക്തിയുടെ പേര് ആദ്യമായി പറഞ്ഞയുടനെ ഞാന്‍ മറന്നു എന്നതു പോലുള്ള സാധാരണ മാനസികപ്രവര്‍ത്തനം വിലയിരുത്തുന്ന പ്രസ്താവനകളായിരുന്നു നല്‍കിയത്.

നെഗറ്റീവ് വൈകാരിക അനുഭവം അളക്കുന്നതിന്, പ്രകോപിപ്പിക്കുന്നതും പരിഭ്രാന്തരാക്കുന്നതും ലജ്ജ തോന്നിക്കുന്നതും പോലുള്ള നെഗറ്റീവ് വികാരങ്ങളുടെ ഒരു ശ്രേണി വിലയിരുത്തി. 15 വരെയുള്ള അവരുടെ പ്രതികരണങ്ങള്‍ 29 ദിവസങ്ങളില്‍ ആവര്‍ത്തിച്ച് എടുത്തു അവസാനമായി, നിര്‍ദ്ദിഷ്ട സമ്മര്‍ദ്ദകരമായ ഇവന്റുകളെക്കുറിച്ചുള്ള നിരവധി ചോദ്യങ്ങള്‍ക്ക് പങ്കെടുക്കുന്നവര്‍ അതെ അല്ലെങ്കില്‍ ഇല്ല എന്ന് ഉത്തരം നല്‍കി. സമ്മര്‍ദ്ദമുളവാക്കുന്ന ചോദ്യങ്ങളില്‍ സമൂഹം, കുടുംബം, ജോലി എന്നിവ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള സാഹചര്യങ്ങളും ഉള്‍പ്പെടുന്നു.

ഈ വക കാര്യങ്ങളില്‍ ശ്രദ്ധാലുവായിരിക്കുന്നത് ആസൂത്രകരെ സഹായിച്ചേക്കാം. നെഗറ്റീവ് വികാരങ്ങള്‍ കുറയ്ക്കുന്നതിലൂടെ സജീവമായ കോപ്പിംഗും മൊത്തത്തിലുള്ള ദൈനംദിന സൂക്ഷ്മതയും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം രചയിതാക്കള്‍ കണ്ടെത്തി. എന്നാല്‍ ഉയര്‍ന്ന സജീവമായ കോപ്പിംഗ് സ്വഭാവസവിശേഷതകളുള്ളവരും ദൈനംദിന മനസ്സാന്നിധ്യം കുറഞ്ഞവരുമായ ആളുകള്‍ക്ക് ദൈനംദിന സമ്മര്‍ദ്ദങ്ങളോട് ശക്തമായ വൈകാരിക പ്രതികരണങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണെന്നും അവര്‍ കണ്ടെത്തി.

സജീവമായ കോപ്പിംഗിലൂടെ ഒരാള്‍ പതിവായി മുന്നോട്ട് പോകുമ്പോള്‍, ഒരു വ്യക്തി ഭാവിയില്‍ അധിഷ്ഠിതമായ അവസ്ഥയില്‍ കൂടുതല്‍ പ്രഗത്ഭനാകുന്നു, പക്ഷേ ഇന്നത്തെ കേന്ദ്രീകൃതമായ ഒരു അവസ്ഥയില്‍ കൂടുതല്‍ പ്രഗത്ഭനാകാനുള്ള മുന്നൊരുക്കം നടക്കുന്നുണ്ട് എന്നാണ് രചയിതാക്കള്‍ അനുമാനിക്കുന്നത്.

സജീവമായ കോപ്പിംഗിന്റെയും ഉയര്‍ന്ന സൂക്ഷ്മതയുടെയും സംയോജനമാണ് എല്ലാ പ്രായത്തിലുമുള്ള പഠനത്തില്‍ പങ്കെടുക്കുന്നവര്‍ ദൈനംദിന സമ്മര്‍ദ്ദങ്ങള്‍ക്കെതിരെ കൂടുതല്‍ ഊര്‍ജ്ജസ്വലരാകുന്നത്. അടിസ്ഥാനപരമായി, സമ്മര്‍ദ്ദം നെഗറ്റീവ് സ്വാധീനത്തെ എങ്ങനെ ബാധിച്ചു എന്നതിലെ വ്യതിയാനത്തിന്റെ നാലിലൊന്ന് ഭാഗവും സജീവമായ ആസൂത്രണവും മനപൂര്‍വവുമാണെന്ന് ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി.

Comments

comments

Categories: FK News
Tags: Covid 19