പ്രോസ്റ്റേറ്റ് കാന്‍സര്‍ ഗുരുതരമാക്കുന്ന കോശങ്ങളെ കണ്ടെത്തി

പ്രോസ്റ്റേറ്റ് കാന്‍സര്‍ ഗുരുതരമാക്കുന്ന കോശങ്ങളെ കണ്ടെത്തി

പ്രത്യേക തരം കോശങ്ങള്‍ അധികരിക്കുന്നതാണ് പ്രോസ്റ്റേറ്റ് ട്യൂമറുകള്‍ ജീവന് ഭീഷണിയാക്കുന്നതെന്ന് പഠനം കണ്ടെത്തി

സ്ത്രീകളില്‍ സ്തനാര്‍ബുദം അണ്ഡാശയാര്‍ബുദം എന്നിവ പോലെ പുരുഷന്മാരില്‍ സാധാരണ കാണപ്പെടാറുള്ളതാണ് പ്രോസ്‌റ്റേറ്റ്കാന്‍സര്‍. 65 വയസ്സിനുമുകളില്‍ പ്രായമുള്ളവരിലാണ് പ്രോസ്റ്റേറ്റ് കാന്‍സര്‍ പൊതുവെ കാണപ്പെടാറുള്ളതെങ്കിലും ഇപ്പോള്‍ 5060 വയസ്സുള്ളവരിലും കണ്ടുവരുന്നു. പാരമ്പര്യം, ഹോര്‍മോണ്‍ വ്യതിയാനം, കൊഴുപ്പടങ്ങിയ ഭക്ഷണങ്ങളുടെ സ്ഥിരോപയോഗം, ജനിതകഘടകങ്ങളിലെ മാറ്റം, വ്യായാമക്കുറവ് തുടങ്ങിയവയാണ് പ്രോസ്റ്റേറ്റ് ക്യാന്‍സറിന് വഴിയൊരുക്കുന്ന പ്രധാന ഘടകങ്ങള്‍. അമേരിക്കന്‍ കാന്‍സര്‍ സൊസൈറ്റിയുടെ കണക്കനുസരിച്ച്, 9 പുരുഷന്മാരില്‍ ഒരാള്‍ക്ക് അവരുടെ ജീവിതകാലത്ത് രോഗം പിടിപെടുന്നു. എങ്കിലും രോഗനിര്‍ണയം നടത്തിയവരില്‍ 41 ല്‍ ഒരാള്‍ മാത്രമേ ഇതിന്റെ ഫലമായി മരിക്കുകയുള്ളൂ.

മിക്ക കേസുകളിലും, കാന്‍സറിന്റെ തീവ്രത നിര്‍ണ്ണയിക്കാന്‍ ഡോക്ടര്‍മാര്‍ക്ക് കഴിയില്ല. ഓരോ വര്‍ഷവും യൂറോപ്പിലും വടക്കേ അമേരിക്കയിലും പുതുതായി രോഗം കണ്ടെത്തിയ 250,000 പുരുഷന്മാരെ ഈ അനിശ്ചിതത്വം ബാധിക്കുന്നു. ചികിത്സിക്കണോ അതോ നിരീക്ഷിച്ച് കാത്തിരിക്കണോ എന്ന് തീരുമാനിക്കുമ്പോള്‍ ഡോക്ടര്‍മാരും വ്യക്തികളും ഒരു പ്രധാന പ്രതിസന്ധി നേരിടുന്നു. പ്രോസ്റ്റേറ്റ് കാന്‍സര്‍ ചികിത്സകള്‍ക്ക് ഉദ്ധാരണക്കുറവ്, വന്ധ്യത, മൂത്രനാളീരോഗങ്ങള്‍ എന്നിവ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള കഠിനമായ പാര്‍ശ്വഫലങ്ങളുണ്ട്.

പ്രോസ്റ്റേറ്റ് കാന്‍സര്‍ സാധാരണയായി സാവധാനത്തിലാണ് വികസിക്കുന്നത്. മാത്രമല്ല ഭൂരിഭാഗം രോഗികള്‍ക്കും ചികിത്സ ആവശ്യമില്ല. എങ്കിലും, ഏത് മുഴകളാണ് ഗുരുതരമാകുകയെന്നു പ്രവചിക്കാന്‍ ഡോക്ടര്‍മാര്‍ പാടുപെടുന്നു, ഇത് പല പുരുഷന്മാര്‍ക്കും ചികിത്സ തീരുമാനിക്കുന്നത് പ്രയാസകരമാക്കുന്നു. ഇതിനര്‍ത്ഥം, ആയിരക്കണക്കിന് പുരുഷന്മാരെ അനാവശ്യമായി ചികിത്സിക്കുന്നുവെന്നും ശസ്ത്രക്രിയയില്‍ നിന്നുള്ള ബലഹീനത ഉള്‍പ്പെടെ പാര്‍ശ്വഫലങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകുന്നതിനുള്ള സാധ്യത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നുവെന്നുമാണ്..

പ്രോസ്റ്റേറ്റ് കാന്‍സര്‍പരിശോധനക്ക് ഡോക്ടര്‍മാര്‍ പ്രോസ്റ്റേറ്റ് നിര്‍ദ്ദിഷ്ട ആന്റിജന്‍ (പിഎസ്എ) പരിശോധന ഉപയോഗിക്കുന്നു. നിലവിലെ ഏറ്റവും പ്രയോജനപ്രദമായ രോഗനിര്‍ണയമാണിത്. മരണനിരക്ക് 21% വരെ കുറയ്ക്കാനും പിഎസ്എയിലൂടെ കഴിയുന്നു. എങ്കിലും, പിഎസ്എ പരിശോധനയിലൂടെ നിര്‍ണയം നടത്തുന്ന പ്രോസ്റ്റേറ്റ് കാന്‍സറുകളില്‍ ഭൂരിഭാഗവും സാവധാനത്തില്‍ പുരോഗമിക്കുന്നതായും ശരീരത്തിന്റെ മറ്റ് ഭാഗങ്ങളിലേക്ക് വ്യാപിക്കുന്നത് പെട്ടെന്ന് മനസിലാക്കാനാകാത്തതുമായാണ് കാണിക്കുന്നത്. തല്‍ഫലമായി, ഈ പുരുഷന്മാര്‍ സാധാരണയായി മറ്റെന്തെങ്കിലും വാര്‍ദ്ധക്യരോഗത്താല്‍ മരിക്കുന്നു. കാരണം ഗുരുതര കാന്‍സറുള്ള പുരുഷന്മാര്‍ക്ക് പോലും ശസ്ത്രക്രിയ, റേഡിയോ തെറാപ്പി എന്നിവപോലുള്ള കൂടുതല്‍ സമൂലമായ ചികിത്സകള്‍ ഡോക്ടര്‍മാര്‍ നീക്കിവയ്ക്കും.

ഈ പ്രശ്‌നം പരിഹരിക്കുന്നതിന് ബ്രിട്ടീഷ് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ ഒരു സുപ്രധാന നടപടി സ്വീകരിച്ചു. പ്രോസ്റ്റേറ്റ് കാന്‍സര്‍ വഷളാക്കുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഒരു പ്രത്യേകതരം കോശത്തെ ബ്രിട്ടണിലെ  യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി ഓഫ് ഈസ്റ്റ് ആംഗ്ലിയ (യുഇഎ) യും നോര്‍വിച്ച് മെഡിക്കല്‍ സ്‌കൂളും സംയുക്തമായി നടത്തിയ പഠനം കണ്ടെത്തി. ബ്രിട്ടീഷ് ജേണല്‍ ഓഫ് കാന്‍സറില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച അവരുടെ പുതിയ പഠനം സൂചിപ്പിക്കുന്നത് ഈ കോശങ്ങളില്‍ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ഉള്ള മുഴകള്‍ കൂടുതല്‍ വേഗത്തില്‍ പുരോഗമിക്കാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടെന്നാണ്. മെറ്റാസ്റ്റാറ്റിക് അപകടസാധ്യത വര്‍ദ്ധിച്ചതാണ് ഇതിന് കാരണം. ആര്‍ക്കാണ് അടിയന്തിര ചികിത്സ ആവശ്യമെന്നും നിരീക്ഷണം ആവശ്യമെന്നും നിര്‍ണ്ണയിക്കാന്‍ ഈ കണ്ടെത്തലുകള്‍ നയിക്കുമെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

പ്രോസ്റ്റേറ്റ് ട്യൂമറുകളില്‍ പലതരം കോശങ്ങള്‍ അടങ്ങിയിരിക്കുന്നു, അവ ഓരോന്നും വ്യത്യസ്ത തലത്തിലുള്ള അപകടസാധ്യതയാണ് സൃഷ്ടിക്കുന്നത്. ജീന്‍ എക്‌സ്പ്രഷന്‍ പാറ്റേണ്‍ എന്നറിയപ്പെടുന്ന ജീന്‍ പ്രവര്‍ത്തനരീതികളെ അടിസ്ഥാനമാക്കി ഏറ്റവും സാധാരണമായ സെല്‍ തരങ്ങള്‍ക്കായി ഒരു വര്‍ഗ്ഗീകരണ സംവിധാനം വികസിപ്പിക്കാന്‍ യുഇഎ ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ നീക്കം തുടങ്ങി. അവരുടെ മുന്‍ ഗവേഷണങ്ങള്‍ ഡിഇഎസ്എന്‍ടി എന്ന് വിളിക്കുന്ന ഒരു ഗുരുതര എക്‌സ്പ്രഷന്‍ പാറ്റേണിന്റെ തന്മാത്രാ അടയാളം തിരിച്ചറിയാന്‍ ലേറ്റന്റ് പ്രോസസ് ഡീകോംപോസിഷന്‍ എന്ന് വിളിക്കുന്ന ചില സങ്കീര്‍ണ്ണ ഗണിതങ്ങള്‍ ഉപയോഗിച്ചു.
പുതിയ സൃഷ്ടിയില്‍, 1,785 ട്യൂമര്‍ സാമ്പിളുകളില്‍ ജീന്‍ എക്‌സ്പ്രഷന്റെ രീതികള്‍ വിശകലനം ചെയ്തു. ഓരോ ട്യൂമര്‍ സാമ്പിളിലെയും ഡിഇഎസ്എന്‍ടിയുടെ അളവ് അവര്‍ ആ വ്യക്തിയുടെ രോഗത്തിന്റെ ഫലവുമായി ബന്ധപ്പെടുത്തി.

ഒരു സാമ്പിളില്‍ കൂടുതല്‍ ഡിഇഎസ്എന്‍ടി കോശങ്ങള്‍ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ടെന്ന് ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി, ക്യാന്‍സര്‍ മെറ്റാസ്റ്റാസൈസ് ചെയ്യാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്. അതേസമയം, ഗവേഷകര്‍ മറ്റ് മൂന്ന് പ്രോസ്റ്റേറ്റ് കാന്‍സര്‍ തന്മാത്രാ ഉപവിഭാഗങ്ങളെ കൂടി തിരിച്ചറിഞ്ഞു, ഇത് പ്രോസ്റ്റേറ്റ് ക്യാന്‍സറിലെ മൊത്തം നാല് വിഭാഗത്തിലുള്ള ജീന്‍ എക്‌സ്പ്രഷന്‍ പാറ്റേണുകളാക്കി മാറ്റി. ഭാവിയില്‍, നാല് സെല്‍ തരങ്ങളെ അടിസ്ഥാനമാക്കി ഒരു വര്‍ഗ്ഗീകരണ സംവിധാനം വികസിപ്പിക്കുമെന്ന് അവര്‍ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു, അത് ക്യാന്‍സറുകള്‍ മെറ്റാസ്റ്റാസൈസ് ചെയ്യുന്ന ആളുകളെ തിരിച്ചറിയാന്‍ സഹായിക്കുക മാത്രമല്ല വ്യത്യസ്ത ചികിത്സകളോടുള്ള പ്രതികരണം പ്രവചിക്കുകയും ചെയ്യും. സ്തനാര്‍ബുദത്തിന് സമാനമായ ഒരു തരംതിരിക്കല്‍ സംവിധാനം അതേ ഗണിതശാസ്ത്ര സാങ്കേതികത ഉപയോഗിച്ച് വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ടെന്നും ചികിത്സയെ നയിക്കാന്‍ ഇതിനകം തന്നെ ഉപയോഗിക്കുന്നുണ്ടെന്നും അവര്‍ വ്യക്തമാക്കി.

Comments

comments

Categories: Health