കൊറോണയും കാലാവസ്ഥയും

കൊറോണയും കാലാവസ്ഥയും

കൊറോണഫലങ്ങളെ ഈര്‍പ്പം ബാധിക്കുന്നതെങ്ങനെ

മിക്ക പകര്‍ച്ചവ്യാധികളും വ്യാപിക്കുന്നതില്‍ കാലാവസ്ഥയ്ക്ക് ചെറുതല്ലാത്ത പങ്കുണ്ട്. ഉഷ്ണഭൂഖണഢങ്ങളാ. ഏഷ്യയും ആഫ്രിക്കയും മാരകവ്യാധികളുടെ ഉറവിടമാകുന്നതിനു കാരണം ഉയര്‍ന്ന താപനിലയില്‍ രോഗാണുക്കള്‍ സംക്രമിക്കാനുള്ള കൂടുയ സാധ്യതയും വിയര്‍പ്പ്, ജലദൗര്‍ലഭ്യം എന്നിവ മൂലമുള്ള ശുചിത്വപ്രശ്‌നങ്ങളുമാണ്. അതേസമയം താഴ്ന്നനിലയില്‍ ചില വൈറസുകള്‍ സംരക്ഷിക്കപ്പെടാറുണ്ട് എന്ന ഘടകം യൂറോപ്യന്‍ രാജ്യങ്ങളെയും ഊ ഭീഷണിയില്‍ നിന്നു മുക്തരാക്കുന്നില്ല. ആഗോള മഹാമാരിയായ കൊറോണ തന്നെ ഏറ്റവും വലിയ ഉദാഹരണം.

തണുത്ത ശൈത്യകാലത്ത് നിന്ന് ചൂടുകാലത്തേക്ക് നീങ്ങുമ്പോള്‍, കോവിഡ്-19 ഫലം എങ്ങനെയാകുമെന്ന് പരിശോധിക്കുകയാണ് ശാസ്ത്രലോകം. വീടിനകത്തും പുറത്തും നിലനില്‍ക്കുന്ന ഈര്‍പ്പത്തെ ഗണ്യമായി ആശ്രയിച്ചിരിക്കും വൈറസിന്റെ വ്യാപനമെന്ന് ഒരു പുതിയ അവലോകനം സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ന്യൂ ഹാവനിലെ യേല്‍ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ ഇമ്മ്യൂണോബയോളജിസ്റ്റ് പ്രൊഫ. അകിക്കോ ഇവാസാക്കി, നടത്തിയ പഠനമാണ് ഇത് പരിശോധിക്കുന്നത്.

പ്രൊഫ. ഇവാസാകിയും സഹപ്രവര്ത്തകരും സൂചിപ്പിക്കുന്നത് പോലെ, ശ്വാസകോശ വൈറല്‍ രോഗങ്ങള്‍ പകരുന്നതില്‍ ദീര്‍ഘകാല ചക്രങ്ങള്‍ നിര്‍ണ്ണായക പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. ജലദോഷവും പനിയും ശൈത്യകാലത്ത് പകര്‍ച്ചവ്യാധി അനുപാതത്തില്‍ എത്തുന്നു.സാര്‌സ്, പക്ഷിപ്പനി, കൊറോണ എന്നിവ പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടത് ശൈത്യകാലത്താണെന്ന് അവര്‍ ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു. അവര്‍ പറയുന്നത് തണുത്തതും വരണ്ടതുമായ വായു വീടിനകത്ത് വന്ന് ചൂടാകുമ്പോള്‍, വീടിനുള്ളിലെ ആപേക്ഷിക ആര്‍ദ്രത 20% കുറയുന്നു. ഈര്‍പ്പം കുറയുന്നത് വായുവിലൂടെയുള്ള വൈറല്‍ കണങ്ങള്‍ക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നത് എളുപ്പമാക്കുന്നുവെന്നാണ്.

രണ്ടാമതായി, ശരീരസ്രവങ്ങളുടെ വായുമാര്‍ഗ്ഗ നിര്‍ഗ്ഗമനത്തിലും വൈറസിന്റെ സിലിയ എന്ന് വിളിക്കുന്ന കോശങ്ങള്‍ക്ക് പുറത്തുള്ള മുടി പോലുള്ള അവയവങ്ങള്‍ വരണ്ട അവസ്ഥയില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നില്ല. അതിനാല്‍ അവയ്ക്ക് വൈറല്‍ കണങ്ങളെ പുറന്തള്ളാന്‍ കഴിയില്ല. ഉദാഹരണത്തിന്, പുതിയ അവലോകനം ഒരു പഠനത്തെ ഉദ്ധരിച്ച് 10% ആപേക്ഷിക ഈര്‍പ്പം ഉള്ള ഒരു അന്തരീക്ഷത്തില്‍ കഴിഞ്ഞ എലികള്‍ക്ക്, 50% ആപേക്ഷിക ആര്‍ദ്രത ഉള്ള ഒരു അന്തരീക്ഷത്തിലെ എലികളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍ ഇന്‍ഫ്‌ളുവന്‍സ വൈറസ് ബാധിക്കാനുള്ള സാധ്യത കുറവാണെന്ന് കണ്ടെത്തി.

എലികളില്‍ വരണ്ട വായുവിന്‌റെ സാന്നിധ്യം ഇന്‍ഫ്‌ളുവന്‍സ വൈറസ് അണുബാധയ്ക്ക് ശേഷം ശ്വാസകോശത്തിലെ എപ്പിത്തീലിയല്‍ സെല്‍ റിപ്പയര്‍ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നുവെന്ന് പഠനങ്ങള്‍ തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്.
വരണ്ട കാലാവസ്ഥയില്‍ എലികളുടെ വൈറസുകളോടുള്ള രോഗപ്രതിരോധശേഷി കുറവാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഉദാഹരണത്തിന്, ഒരു പഠനത്തില്‍ 10-20% ആപേക്ഷിക ഈര്‍പ്പം ഉള്ള അന്തരീക്ഷത്തിലെ എലിശല്യം 50% ആപേക്ഷിക ആര്‍ദ്രതയില്‍ ഉള്ളതിനേക്കാള്‍ വേഗത്തില്‍ ഇന്‍ഫ്‌ളുവന്‍സ വൈറസ് അണുബാധയ്ക്ക് ഇരയായി.

വളരെയധികം ഈര്‍പ്പം വൈറല്‍ വ്യാപനത്തെ സഹായിക്കുമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. ഉദാഹരണത്തിന്, ഉഷ്ണമേഖലാ പ്രദേശങ്ങളില്‍, വൈറസ് അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന വായുവിലൂടെയുള്ള തുള്ളികള്‍ ഇന്‍ഡോര്‍ പ്രതലങ്ങളില്‍ പതിക്കുന്നു, അവിടെ വൈറസിന് കൂടുതല്‍ കാലം നിലനില്‍ക്കാന്‍ കഴിയും.ഇത്തരം പ്രദേശങ്ങളില്‍ പല വീടുകളും കെട്ടിടങ്ങളും മോശം നിലയില്‍ മാത്രം വായുസഞ്ചാരമുള്ളവയാണ്, ആളുകള്‍ പലപ്പോഴും വളരെ അടുത്തടുത്താണ് താമസിക്കുന്നത്, ഇത്തരം സാഹചര്യങ്ങളില്‍ ഉയര്‍ന്ന ആര്‍ദ്രതയുടെ ഗുണങ്ങള്‍ ലഘൂകരിക്കപ്പെടുന്നതായി പ്രൊഫ. ഇവാസാക്കി പറയുന്നു. പരസ്പരം സമ്പര്‍ക്കം പുലര്‍ത്തുന്നതിലൂടെയും മലിനമായ പ്രതലങ്ങളിലൂടെയും വര്‍ഷത്തില്‍ ഏത് സമയത്തും ആളുകള്‍ക്ക് വൈറസ് പകരാന്‍ ഉയര്‍ന്ന സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം ഊന്നിപ്പറയുന്നു. പുതിയ കണ്ടെത്തലുകള്‍ വായുവിലൂടെയുള്ള പ്രക്ഷേപണത്തിന് മാത്രമേ ബാധകമാകൂ.

നിങ്ങള്‍ സിംഗപ്പൂരിലോ ഇന്ത്യയിലോ ആര്‍ട്ടിക് പ്രദേശത്തോ താമസിക്കുന്നവരാണോന്ന എന്നതല്ല പ്രശ്‌നം, ഇടവിട്ട് കൈകഴുകുകയും സാമൂഹിക അകലം പാലിക്കുകയും ചെയ്യുന്നുണ്ടോ എന്നതാണ് പ്രധാനമെന്ന് പ്രൊഫ. ഇവാസാക്കി മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കുന്നു. എലികളിലെ പഠനങ്ങള്‍ 40-60% ആപേക്ഷിക ആര്‍ദ്രത വൈറസ് ഉള്‍ക്കൊള്ളാന്‍ അനുയോജ്യമാണെന്ന് അവലോകനത്തിന്റെ നിഗമനം. അതുകൊണ്ടാണ് കെട്ടിടങ്ങളില്‍ ശൈത്യകാലത്ത് ഹ്യുമിഡിഫയറുകള്‍ ശുപാര്‍ശ ചെയ്യുന്നത്. എലികളിലെ മറ്റ് പഠനങ്ങള്‍ 50% ആപേക്ഷിക ആര്‍ദ്രതയുടെ അന്തരീക്ഷം നല്ല വൈറല്‍ ക്ലിയറന്‍സിനും ഫലപ്രദമായ രോഗപ്രതിരോധ പ്രതികരണത്തിനും കാരണമായതായി കണ്ടെത്തി.

എന്നാല്‍, വ്യത്യസ്തങ്ങളായ ഒരു കൂട്ടം ഗവേഷകരില്‍ നിന്നുള്ള അഞ്ച് പ്രാരംഭ ഘട്ട പഠനങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള ഫലങ്ങള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നത് ഉയര്‍ന്ന ശരാശരി താപനിലയും വേനല്‍ക്കാലത്തോടടുക്കുന്ന രാജ്യങ്ങളിലെ കാലാവസ്ഥയും ഉപയോഗിച്ച് കോവിഡ്19 ന്റെ വ്യാപനം ഇന്ത്യയിലെപ്പോലെ മന്ദഗതിയിലായേക്കാം. ഒരു രോഗത്തിന്റെ പുരോഗതിയും താപനിലയും തമ്മില്‍ കാര്യകാരണബന്ധം ഉണ്ടാക്കുന്നത് എപ്പിഡെമിയോളജിസ്റ്റുകള്‍ മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കുന്നു, കാരണം കാലാവസ്ഥാ ഇതര ഘടകങ്ങളായ മനുഷ്യന്റെ പെരുമാറ്റം, വ്യത്യസ്ത ആരോഗ്യ സംവിധാനങ്ങളുടെ കഴിവുകള്‍, സര്‍ക്കാര്‍ / ഭരണപരമായ പ്രതികരണം എന്നിവ കണക്കിലെടുക്കുന്നില്ല. നിലവില്‍ ലോകമെമ്പാടും വ്യാപകമായിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന കൊറോണ വൈറസ് പ്രാദേശിക കാലാവസ്ഥയെ ആശ്രയിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് അവര്‍ ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു.

2020 മാര്‍ച്ച് 10 നും മാര്‍ച്ച് 23 നും ഇടയില്‍ പുറത്തുവന്ന അഞ്ച് പഠനങ്ങളും ചൈനയിലും നിലവില്‍ ധാരാളം കേസുകള്‍ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന മറ്റ് രാജ്യങ്ങളിലും കൊറോണ വൈറസിന് പ്രദേശത്തെ താപനിലയും ഈര്‍പ്പവും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം വിശകലനം ചെയ്തു. ഈ പഠനങ്ങള്‍ ഇതുവരെ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചിട്ടില്ലാത്ത പഠനങ്ങളുടെ ആഗോളസംഭരണികളായ എസ്എസ്ആര്‍എന്‍, മെഡ്റെക്സിവ് എന്നിവയില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ചില പകര്‍ച്ചവ്യാധി വിദഗ്ധര്‍ പഠന രീതിശാസ്ത്രത്തെ ചോദ്യം ചെയ്യുകയും അവയുടെ ഫലങ്ങള്‍ നിര്‍ണ്ണായകമല്ലെന്ന് പറയുകയും ചെയ്തു. താപനിലയും ഈര്‍പ്പവും കോവിഡ്19 വ്യാപനത്തേ എങ്ങനെ ബാധിക്കുന്നുവെന്നും അതിനാല്‍ ചില രാജ്യങ്ങളില്‍ താപനില വര്‍ദ്ധിക്കുന്നതിനനുസരിച്ച് കേസുകള്‍ കുറയാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടോ എന്നും ലബോറട്ടറി പഠനങ്ങളില്‍ നിന്ന് ഇപ്പോഴും പറയാറായിട്ടല്ലെന്ന് ബ്രിട്ടണിലെ സെന്റര്‍ ഫോര്‍ ഇക്കോളജി ആന്‍ഡ് ഡിസീസ് ഇക്കോളജി ഗ്രൂപ്പ് മേധാവി ബെഥാന്‍ പഴ്‌സ് വിശദീകരിക്കുന്നു. അത്തരം പഠനങ്ങളില്‍, കാലക്രമേണ വ്യത്യാസപ്പെടുന്ന കാലാവസ്ഥാ ഇതര ഘടകങ്ങള്‍ കണക്കാക്കേണ്ടത് പ്രധാനമാണ്. ആളുകളുടെ പെരുമാറ്റം, ലോക്ക്ഡൗണിന്റെ വിവിധ ഘട്ടങ്ങളിലെ ശരാശരി സാമൂഹിക അകലം എന്നിവയാണ് രോഗവ്യാപനത്തെ ബാധിക്കുക.

കോവിഡ്-19 വ്യാപനം ചൂടുള്ളതും ഈര്‍പ്പമുള്ളതുമായ കാലാവസ്ഥയില്‍ മിതമായ തോതില്‍ കുറയുമെങ്കിലും, ഈ ഇടിവുകള്‍ ഒരു വലിയ ദുരന്തമുണ്ടാക്കാന്‍ പര്യാപ്തമാകില്ലെന്നു പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത് ന്യായമല്ലെന്ന് സെന്റര്‍ ഫോര്‍ കമ്മ്യൂണിക്കബിള്‍ ഡിസീസ് ഡൈനാമിക്‌സ് ഡയറക്ടര്‍ മാര്‍ക്ക് ലിപ്‌സിച്ച് പറയുന്നു. ഇന്ത്യയില്‍ വേനല്‍ അതിവേഗം അടുക്കുന്നു. കോവിഡ്19 കേസുകളുടെ എണ്ണം ക്രമാതീതമായി വര്‍ദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്, കൂടുതല്‍ സാമ്പിളുകള്‍ പരീക്ഷിച്ച സംസ്ഥാനങ്ങളില്‍ കൂടുതല്‍ കേസുകള്‍ കണ്ടെത്തി. ഇതുവരെ, 27 സംസ്ഥാനങ്ങളും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളും രേഗബാധിതമായി.

Comments

comments

Categories: Health