സൂനോട്ടിക് രോഗങ്ങളെ സൂക്ഷിക്കുക

സൂനോട്ടിക് രോഗങ്ങളെ സൂക്ഷിക്കുക

കൊറോണ വൈറസിന്റെ ഉറവിടം ഏതുജീവിയെന്ന് ഇതുവരെ വ്യക്തമായിട്ടില്ലെങ്കിലും മനുഷ്യന് ഏറ്റവും മാരകമാണിത്

ആദ്യം പാമ്പുകളില്‍ നിന്നാണെന്നു പകര്‍ന്നതെന്നു സംശയിച്ചു,. പിന്നീട് വവ്വാലുകളില്‍ നിന്നാണെന്ന് കരുതി. ഇപ്പോള്‍ ഈനാംപേച്ചിയില്‍ നിന്നാണെന്ന നിഗമനത്തിലെത്തി. ആഗോളമഹാമാരിയായ കൊറോണ വൈറസ് വ്യാപനത്തെപ്പറ്റിയാണു പറയുന്നത്. നിലവില്‍ വവ്വാലുകളും ഈനാംപേച്ചിയുമാണ് കോവിഡ്-19ന് കാരണമാകുന്ന സാര്‍സ് കോവ്2 എന്ന വൈറസിന്റെ ഉറവിടങ്ങളെന്നു ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ക്ക് ഉറപ്പുണ്ട്. ഏതായാലും മറ്റു ജീവികളില്‍നിന്നു മനുഷ്യരിലേക്കു പകരുന്ന ഇത്തരം പകര്‍ച്ചവ്യാധികള്‍ മനുഷ്യരുടെ നിലനില്‍പ്പിനു തന്നെ ഭീഷണിയായിട്ടുണ്ടെന്നതാണ് വസ്തുത. ഉദാഹരണത്തിന്, 2012ല്‍ പുറത്തുവന്ന ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര റിപ്പോര്‍ട്ട്, ഇത്തരത്തിലുള്ള 56 രോഗങ്ങള്‍ പ്രതിവര്‍ഷം 2.5 ബില്യണ്‍ രോഗങ്ങള്‍ക്കും ലോകമെമ്പാടും 2.7 ദശലക്ഷം മരണങ്ങള്‍ക്കും കാരണമാകുന്നുവെന്നു കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. റാബിസ്, ടോക്‌സോപ്ലാസ്‌മോസിസ്, ക്യു പനി, ഡെങ്കിപ്പനി, ഏവിയന്‍ ഇന്‍ഫ്‌ലുവന്‍സ, എബോള, ആന്ത്രാക്‌സ് എന്നിവ ഈ രോഗങ്ങളില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു. കൂടാതെ, മൃഗങ്ങളില്‍ നിന്ന് മനുഷ്യരില്‍ പടര്‍ന്ന ശ്വാസകോശരോഗങ്ങള്‍ കഴിഞ്ഞ നൂറ്റാണ്ടില്‍ വന്‍ജീവനാശമുണ്ടാക്കി. സ്പാനിഷ് പനി 1918 ല്‍ 50 ദശലക്ഷം മരണങ്ങള്‍ക്കും ഹോങ്കോംഗ് പനി 1968 ല്‍ 700,000 മരണങ്ങള്‍ക്കും കാരണമായി.

ആധുനികചികിത്സകളും മരുന്നും ഇത്രയും പുരോഗതിപ്രാപിച്ചിട്ടും മൃഗങ്ങളില്‍ നിന്ന് മനുഷ്യരിലേക്കു പകരുന്ന രോഗങ്ങള്‍ ഇത്ര അപകടകരമാകുന്നത് എന്തുകൊണ്ടെന്ന ചോദ്യം ഉടലെടുക്കുന്നു.അതിന്റെ ഒരു ഭാഗം നമ്മുടെ രോഗപ്രതിരോധ ശേഷിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതാണെങ്കില്‍ മറ്റൊന്ന് സ്വാഭാവിക തിരഞ്ഞെടുപ്പാണ്. വൈറസ് പകരുന്ന നിര്‍ദ്ദിഷ്ട മൃഗത്തിനും ഇതില്‍ ഒരു പങ്കുണ്ടാകാം. മൃഗങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള വൈറസുകള്‍ മനുഷ്യര്‍ക്ക് വളരെ അപകടകരമാണ് എന്നതിന്റെ ഒരു കാരണം ആളുകള്‍ക്ക് അവ കൈകാര്യം ചെയ്യാന്‍ മാര്‍ഗമില്ല എന്നതാണ്. രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനം ഈ പുതിയ വൈറസുകളിലേക്ക് ഒരിക്കലും പരുവപ്പെട്ടിട്ടില്ലാത്തതിനാല്‍ അപ്രതീക്ഷിതരോഗത്തോട് എങ്ങനെ പ്രതികരിക്കണമെന്ന് അറിയില്ല.

മനുഷ്യ ശരീരത്തില്‍ പ്രവേശിക്കുന്ന മിക്ക വൈറസുകളും രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി നശിപ്പിക്കുകയോ നമ്മുടെ ദഹനനാളത്തിലൂടെ കടന്നുപോകുകയോ ചെയ്യുന്നുവെന്ന് ഗവേഷകര്‍ വിശദീകരിക്കുന്നു. ഒരു മൃഗ വൈറസ് ഒരു മനുഷ്യനിലേക്കു പകരുമ്പോള്‍ ആദ്യത്തെ മനുഷ്യന്റെ ശരീരത്തിനുള്ളില്‍ മൃഗങ്ങളുടെ വൈറസ് ആവര്‍ത്തിക്കുന്ന നിമിഷം നിര്‍ണായകമാണ്. ഈ നിര്‍ണായക ഘട്ടത്തില്‍, വൈറസിന് പുതിയ ഹോസ്റ്റിലെ തനിപ്പകര്‍പ്പിനായി മനുഷ്യ ശരീരത്തിന്റെ തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട പരിമിതികള്‍ക്ക് വിധേയമായി രൂപാന്തരപ്പെടാനും സ്വയം വികസിപ്പിക്കാനും കഴിയും. ഇത് സംഭവിക്കുമ്പോള്‍, മനുഷ്യന്റെ രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി പ്രതികരിക്കുന്നു. ഇതിന് വൈറസ് പരിണാമം സിദ്ധിച്ച് ഒരു രോഗപ്രതിരോധം സൃഷ്ടിക്കേണ്ടതുണ്ട്. മനുഷ്യശരീരം മുമ്പൊരിക്കലും ഈ ഭീഷണിയെ അഭിമുഖീകരിച്ചിട്ടില്ല, അതിനാല്‍, മുന്‍കൂട്ടി നിലനില്‍ക്കുന്ന പ്രതിരോധശേഷി ഇല്ല. ഇതിനുള്ള തന്ത്രം ആവിഷ്‌കരിക്കണം.

ഇങ്ങനെ കൈവരിക്കുന്ന പ്രതിരോധം സജീവമാകാന്‍ ദിവസങ്ങളോ മാസങ്ങളോ എടുക്കും. അതിനിടയില്‍, വേഗത്തില്‍ പകരാനോ രോഗപ്രതിരോധവ്യവസ്ഥയുടെ പ്രവര്‍ത്തനത്തില്‍ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടാനോ ഉള്ള കഴിവ് വൈറസ് വികസിപ്പിച്ചിരിക്കാം.മറ്റൊരു വിധത്തില്‍ പറഞ്ഞാല്‍, അനിമല്‍ വൈറസും മനുഷ്യ രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനവും ഒരു സായുധസമരത്തിലേര്‍പ്പെടുകയാണെന്നു പറയാം. ഏതൊരു സായുധസമരത്തെയും പോലെ, രണ്ട് എതിരാളികളില്‍ ഒരാള്‍ക്ക് വിജയിക്കാന്‍ കഴിയും, അല്ലെങ്കില്‍ രണ്ട് എതിരാളികളും ഒരു സന്ധിയിലെത്തുന്നു. നോട്ടിംഗ്ഹാം സര്‍വകലാശാലയിലെ ഇന്‍ഫെക്ഷന്‍ ഇമ്മ്യൂണോളജി അസിസ്റ്റന്റ് പ്രൊഫസര്‍ ക്രിസ്റ്റഫര്‍ കോള്‍മാന്‍ മൃഗങ്ങളുടെ വൈറസുകള്‍, മനുഷ്യ രോഗവാഹികളില്‍, പരിണാമത്തിന്റെയും സ്വാഭാവിക തിരഞ്ഞെടുപ്പിന്റെയും പങ്ക് എന്നിവയെക്കുറിച്ച് വ്യക്തമാക്കിയത് വൈറസുകള്‍ ഒരു ഹോസ്റ്റിലേക്ക് പരിണമിക്കുമ്പോള്‍ അവ ആ ഹോസ്റ്റിന് അപകടകാരികളായിത്തീരുന്നുവെന്നാണ്. പൊതുവായ പ്രക്ഷേപണം ഉറപ്പാക്കാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നതിനാല്‍ ഹോസ്റ്റിനെ വേഗത്തില്‍ കൊല്ലാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല. കൂടാതെ, ഒരു അണുവാഹിയായ മൃഗവുമായി പൂര്‍ണ്ണമായും പൊരുത്തപ്പെടുന്ന വൈറസ് മനുഷ്യര്‍ക്ക് പൂര്‍ണ്ണമായും ദോഷകരമാകില്ലെന്നും കോള്‍മാന്‍ അറിയിച്ചു.

കൊറോണ വൈറസ് കുടുംബത്തിലെ മൃഗവാഹി വൈറസുകളുടെ ഉദാഹരണങ്ങള്‍ നല്‍കിയ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രധാന ഗവേഷണം ഉയര്‍ന്ന രോഗകാരിയായ മനുഷ്യ കൊറോണ വൈറസുകളില്‍ കേന്ദ്രീകരിച്ചാണ്. കോഴികളിലെ പകര്‍ച്ചവ്യാധി ബ്രോങ്കൈറ്റിസ് വൈറസ്, പൂച്ചകളിലെ ഫെലിന്‍ ഇന്‍ഫെക്റ്റീവ് പെരിടോണിറ്റിസ് വൈറസ്, പന്നികളില്‍ നിന്നുത്ഭവിക്കുന്ന 100% മാരകമായ ട്രാന്‍സ്മിസിബിള്‍ ഗ്യാസ്‌ട്രോഎന്റൈറ്റിസ് വൈറസ് എന്നിവ ഇതില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു. ഈ വൈറസുകളൊന്നും മനുഷ്യരില്‍ ഏതെങ്കിലും രോഗം പടര്‍ത്തുകയോ പുതുതായി ഉണ്ടാക്കുകയോ ചെയ്യുന്നില്ലെന്ന് കോള്‍മാന്‍ വ്യക്തമാക്കി. മറുവശത്ത്, മൃഗങ്ങളില്‍ പരിണമിക്കുന്നതും മനുഷ്യരെ ബാധിക്കാനുള്ള കഴിവുള്ളതുമായ ഒരു വൈറസ് മനുഷ്യരെ ബാധിക്കുകയോ എപ്പോള്‍ വേണമെങ്കിലും കൂടുതല്‍ മാരകമാകുകയോ ചെയ്യാം. മൃഗങ്ങളുടെ രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനങ്ങള്‍ മനുഷ്യരില്‍ നിന്ന് വളരെ വ്യത്യസ്തമാകുമ്പോഴോ അല്ലെങ്കില്‍ മൃഗങ്ങള്‍ക്ക് പ്രത്യേക പ്രതിരോധ സംവിധാനങ്ങള്‍ മനുഷ്യര്‍ക്ക് ഇല്ലാതിരിക്കുമ്പോഴോ ഇത് ശരിയായി വരുന്നു.

ലജൊല്ലയിലെ സ്‌ക്രിപ്‌സ് റിസര്‍ച്ച് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിലെ ഇമ്യൂണോളജി ആന്‍ഡ് മൈക്രോബയോളജി അസോസിയേറ്റ് പ്രൊഫസറായ ക്രിസ്റ്റ്യന്‍ ആന്‍ഡേഴ്‌സന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഗവേഷകര്‍, കൊറോണ വൈറസിന്റെ ഉത്ഭവം സ്വാഭാവികമാണോ എന്ന് നിര്‍ണ്ണയിക്കാന്‍ ലഭ്യമായ ജീനോമിക് ഡാറ്റ ഉപയോഗിച്ചു. വൈറസ് സ്വാഭാവിക പരിണാമത്തിന്റെ ഫലമാണെന്ന നിഗമനത്തിലെത്തിയ ഗവേഷകര്‍, നിലവിലെ രൂപത്തില്‍ മൃഗങ്ങളിലോ മനുഷ്യരിലോ പൊരുത്തപ്പെടുന്നുണ്ടോ എന്നതിനെ ആശ്രയിച്ച് മഹാമാരിയുടെ ഗതി തികച്ചും വ്യത്യസ്തമായിരിക്കുമെന്നു കണക്കുകൂട്ടുന്നു. മറ്റൊരു വിധത്തില്‍ പറഞ്ഞാല്‍, മൃഗങ്ങളില്‍ വൈറസ് അതിന്റെ നിലവിലെ അവസ്ഥയിലേക്ക് പരിണമിച്ചുവെങ്കില്‍, മൃഗങ്ങളിലൂടെ ഇത് പരസ്പരം കടന്നുപോകുന്നത് തുടരും, മാത്രമല്ല ഏത് സമയത്തും വൈറസ് മനുഷ്യരിലേക്ക് തിരികെ ചാടുകയും ചെയ്യും.

വൈറസ് ഇത്രവേഗം പടരുന്നത് എന്തുകൊണ്ടാണെന്ന് ഈ സാഹചര്യം വിശദീകരിക്കുമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. മൃഗങ്ങളില്‍ അതിന്റെ രോഗകാരി സവിശേഷതകള്‍ ഇതിനകം തന്നെ വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ട് എന്നതിനാല്‍ കോവിഡ്-19 ഇതിനകം തന്നെ ആദ്യത്തെ മനുഷ്യ ഹോസ്റ്റിലേക്ക് പ്രവേശിച്ചുകഴിഞ്ഞാല്‍ അത് വ്യാപിപ്പിക്കാനും പകര്‍ത്താനും പരിശീലനം നേടിയിരിക്കുന്നു. അഡാപ്റ്റീവ് പ്രക്രിയ മനുഷ്യരില്‍ സംഭവിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കില്‍, മൃഗങ്ങളില്‍ നിന്ന് മനുഷ്യരിലേക്കുള്ള കൈമാറ്റം ആവര്‍ത്തിച്ചു നടന്നാലും, ഒരേ തരത്തിലുള്ള മ്യൂട്ടേഷനുകള്‍ ഇല്ലാതെ അവ ബാധിക്കാന്‍ സാധ്യതയില്ല. ഇത് മറ്റൊരു രോഗവ്യാപനസാധ്യത കുറയ്ക്കുന്നു.

Comments

comments

Categories: Health