ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തിന്റെ വൈവിധ്യം

ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തിന്റെ വൈവിധ്യം

ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹം പല രോഗികളിലും വ്യത്യസ്തമായാണ് അനുഭവപ്പെടുക

പ്രമേഹം പല തരത്തിലുണ്ടെങ്കിലും മാറാരോഗമെന്നു വളിക്കുന്നത് ടൈപ്പ് 1, 2 പ്രമേഹങ്ങളെയാണ്. ഇഉതില്‍ ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തിന് പ്രായം സാധാരണയായി ഒരു ഘടകമല്ലെങ്കിലും പൊതുവെ കുട്ടികളിലും 30 വയസില്‍ താഴെയുള്ളവരിലും കാണപ്പെടുന്നു. ഇന്‍സുലിനധിഷ്ടിതമല്ലാത്ത പ്രമേഹം എന്നാണ് മുന്‍പ് ഇത് അറിയപ്പെട്ടിരുന്നത്. ശൈശവ പ്രമേഹമെന്നും അറിയപ്പെടുന്ന ഈ രോഗാവസ്ഥയില്‍ ഇന്‍സുലിന്‍ തീരെ കുറയുന്നു. ഐലെറ്റ്‌സിലെ ബീറ്റാ കോശങ്ങള്‍ നശിച്ചു പോകുകയോ പ്രവര്‍ത്തിക്കാതിരിക്കുമ്പോഴോ ആണ് ഇതുണ്ടാകുന്നത്. ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹ രോഗബാധിതരായ ഏഴ് വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികളിലും 13 വയസില്‍ കൂടുതലോ പ്രായമുള്ള രോഗികളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍ വ്യത്യസ്തമായ രോഗമാണെന്ന് ഗവേഷകര്‍ വെളിപ്പെടുത്തി.

ശരീരത്തിലെ രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനം പാന്‍ക്രിയാസിലെ ഇന്‍സുലിന്‍ ഉല്‍പാദിപ്പിക്കുന്ന കോശങ്ങളെ ആക്രമിക്കുകയും അവയെ നശിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുമ്പോള്‍ ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹം സംഭവിക്കുന്നു. ഇതിനര്‍ത്ഥം അവ ഇനി രക്തത്തിലെ പഞ്ചസാരയുടെ അളവ് ഫലപ്രദമായി നിയന്ത്രിക്കുന്നില്ലെന്നും അതിനു രോഗബാധിതര്‍ക്ക് ദിവസത്തില്‍ പല തവണ ഇന്‍സുലിന്‍ കുത്തിവയ്ക്കണമെന്നുമാണ്. രണ്ട് വ്യത്യസ്ത എന്‍ഡോടൈപ്പുകള്‍ക്ക് അവര്‍ പുതിയ പേരുകള്‍ നിര്‍ദ്ദേശിച്ചു, ചെറിയ കുട്ടികളില്‍ രോഗനിര്‍ണയം നടത്തിയതിന് ടൈപ്പ് 1 ഡയബറ്റിസ് എന്‍ഡോടൈപ്പ് 1 (ടി 1 ഡിഇ 1), പ്രായമുള്ളവര്‍ക്കായി ടൈപ്പ് 1 ഡയബറ്റിസ് എന്‍ഡോടൈപ്പ് 2 (ടി 1 ഡിഇ 2). ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹം രണ്ട് വ്യത്യസ്ത വ്യവസ്ഥകളാണെന്നതിന്റെ തെളിവുകള്‍ കണ്ടെത്തുന്നതില്‍ ഞങ്ങള്‍ വളരെ ആവേശത്തിലാണെന്ന് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി ഓഫ് എക്സ്റ്റന്‍ഷന്‍ പ്രൊഫസര്‍ നോയല്‍ മോര്‍ഗന്‍ പറഞ്ഞു. ടി 1 ഡി 1, ടി 1 ഡിഇ 2 എന്നിവ രോഗകാരണം മനസിലാക്കാന്‍ സഹായിക്കുന്നതിലും ഭാവി തലമുറയിലെ കുട്ടികളെ തടയുന്നതിനുള്ള വഴികള്‍ തുറക്കുന്നതിലും ഇതിന്റെ പ്രാധാന്യം വളരെ വലുതാണെന്ന് മോര്‍ഗന്‍ വ്യക്തമാക്കി.

പ്രായമായവരില്‍ സജീവമല്ലാത്ത ഇന്‍സുലിന്‍ ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്ന കോശങ്ങള്‍ വീണ്ടും സജീവമാക്കുന്നതിനുള്ള മാര്‍ഗ്ഗങ്ങള്‍ കണ്ടെത്താന്‍ കഴിയുമെങ്കില്‍ ഇത് പുതിയ ചികിത്സകളിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാമെന്ന് മോര്‍ഗന്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു. ഡയബറ്റോളജിയ ജേണലില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പഠനം, ഏഴു വയസ്സില്‍ താഴെയുള്ള രോഗനിര്‍ണയം നടത്തിയ കുട്ടികളില്‍ ഇന്‍സുലിന്‍ പ്രവര്‍ത്തനം ശരിയായി നടക്കുന്നില്ലെന്നും അത് ഉണ്ടാക്കുന്ന കോശങ്ങള്‍ പെട്ടെന്ന് നശിപ്പിക്കുമെന്നും കണ്ടെത്തി. എന്നാല്‍ 13 വയസോ അതില്‍ കൂടുതലോ പ്രായമുള്ളവരിലാകട്ടെ സാധാരണ ഇന്‍സുലിന്‍ ഉത്പാദനം തുടരുന്നു. നിര്‍ജീവമായ ഇന്‍സുലിന്‍ ഉല്‍പാദിപ്പിക്കുന്ന സെല്ലുകളെ കൂടുതല്‍ ഫലപ്രദമായി പ്രവര്‍ത്തിപ്പിക്കാനോ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാനോ കഴിയുമോ എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ചോദ്യങ്ങള്‍ കണ്ടെത്തലുകള്‍ ഉയര്‍ത്തുന്നു.

130 ലധികം സാമ്പിളുകള്‍ അടങ്ങിയ എക്സ്റ്റന്‍ഷന്‍ പാന്‍ക്രിയാറ്റിക് ബയോബാങ്ക് ഉള്‍പ്പെടെ രണ്ട് ബയോസോഴ്സുകള്‍ വിശകലനം ചെയ്തുകൊണ്ടാണ് ഗവേഷണ സംഘം അവരുടെ നിഗമനങ്ങളില്‍ എത്തിയത്, അവയില്‍ പലതും ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹ രോഗബാധിതരായ അകാലമരണം സംഭവിച്ച കുട്ടികളില്‍ നിന്നും ചെറുപ്പക്കാരില്‍ നിന്നുമാണ്. വര്‍ദ്ധിച്ചുവരുന്ന പ്രായത്തില്‍ ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹം കണ്ടെത്തിയ ആളുകളുടെ രക്തത്തില്‍ പാന്‍ക്രിയാസില്‍ കാണുന്ന വ്യത്യാസങ്ങള്‍ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നുണ്ടോ എന്നും അവര്‍ പഠിച്ചു. ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തിനുള്ള നിലവിലുള്ള ചികിത്സകളില്‍ ഞങ്ങളുടെ ഗവേഷണങ്ങള്‍ കാര്യമായ സ്വാധീനം ചെലുത്തുമെന്ന് ഗവേഷക സാറാ റിച്ചാര്‍ഡ്‌സണ്‍ പറഞ്ഞു.രോഗപ്രതിരോധത്തെ മന്ദഗതിയിലാക്കുന്ന ഇമ്മ്യൂണോതെറാപ്പികളില്‍ ഞങ്ങള്‍ ധാരാളം വാഗ്ദാനങ്ങള്‍ കാണുന്നുണ്ട്, എന്നാല്‍ ഇതുവരെ അത് ഫലപ്രദമായ പുതിയ ചികിത്സകളിലേക്ക് വിവര്‍ത്തനം ചെയ്തിട്ടില്ല. ഓരോ പ്രായത്തിലുമുള്ള വ്യത്യസ്ത ചികിത്സാരീതികളുടെ ഉപയോഗത്തില്‍ നാം ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കേണ്ടതുണ്ട്, കാരണം ഇവ ഫലപ്രദമാകുമെന്നും റിച്ചാര്‍ഡ്‌സണ്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

Photo by PhotoMIX Ltd. from Pexels

Comments

comments

Categories: Health