വ്യായാമം രോഗിയാക്കുമോ

വ്യായാമം രോഗിയാക്കുമോ

കഠിനമായ വ്യായാമം ചിലര്‍ക്ക് രോഗസാധ്യതകളുണ്ടാക്കുമെന്ന് വിദഗധര്‍ മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കുന്നു

കഠിനമായ വ്യായാമം ചെയ്യുമ്പോള്‍ ഹൃദ്രോഗികള്‍ക്കും പതിവായി വ്യായാമം ചെയ്യാത്തവര്‍ക്കും ഹൃദ്രോഗം ഉണ്ടാകാമെന്ന് പുതിയ മാര്‍ഗനിര്‍ദേശം സൂചിപ്പിക്കുന്നു. അമേരിക്കന്‍ ഹാര്‍ട്ട് അസോസിയേഷന്റെ (എഎച്ച്എ) ഒരു പ്രസ്താവനയില്‍ ഹൃദയ സംബന്ധമായ അസുഖമുള്ളവരും പതിവായി വ്യായാമം ചെയ്യാത്തവരുമായ ആളുകള്‍ കഠിനമായ വ്യായാമത്തില്‍ ഏര്‍പ്പെടുമ്പോള്‍ ഹൃദയസംബന്ധമായ അപകടങ്ങള്‍ക്ക് സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ഉദാസീനമായ ജീവിതശൈലിയിലുള്ളവര്‍ കൃത്യമായ രീതിയില്‍ വ്യായാമം ചെയ്യുകയും ചെയ്യണമെന്നും അവര്‍ നിര്‍ദ്ദേശിക്കുന്നു.

വ്യായാമപരിപാടികള്‍ ആരംഭിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് ഹൃദയപ്രശ്‌നങ്ങള്‍ ഉള്ള ആളുകള്‍ ഡോക്ടറുമായി സംസാരിച്ചിരിക്കേണ്ടത് പ്രധാനമാണ്. വ്യായാമത്തിന്റെ ആരോഗ്യഗുണങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള അവബോധം വളരെയധികം ആളുകളെ കൂടുതല്‍ സജീവമാകാന്‍ പ്രേരിപ്പിച്ചുവെന്ന് പ്രസ്താവനയില്‍ പറയുന്നു. ഇത് തീവ്രതയോടെ വ്യായാമത്തില്‍ ഏര്‍പ്പെടുന്ന ആളുകളുടെ എണ്ണം വര്‍ദ്ധിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്. ആരോഗ്യകരമായ ജീവിതത്തിന് കായിക പ്രവര്‍ത്തനത്തിന്റെ പ്രാധാന്യം ഇതിനകം തെളിയിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. ശാരീരികപ്രശ്‌നങ്ങളുടെ അപകടസാധ്യത കുറയ്ക്കുക, മാനസികാരോഗ്യപ്രശ്‌നം പരിഹരിക്കുക എന്നിവ ഉള്‍പ്പെടെ നിരവധി ആനുകൂല്യങ്ങളും വ്യായാമം വഹിക്കുന്നു.

വ്യായാമം ഹൃദ്രോഗസാധ്യത 35% വരെയും മരണനിരക്ക് 33% ആയും കുറയ്ക്കുമെന്ന് യൂറോപ്യന്‍ ജേണല്‍ ഓഫ് പ്രിവന്റീവ് കാര്‍ഡിയോളജിയിലെ ഒരു ലേഖനം സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ബ്രിട്ടീഷ് ജേണല്‍ ഓഫ് ഫാര്‍മക്കോളജിയിലെ ഒരു ലേഖനം വ്യായാമം വളരെ ഫലപ്രദമാണ്, അത് ഒരു മരുന്നായി കണക്കാക്കണം എന്ന് പറയുന്നു. ഈ വിവരങ്ങള്‍ കൂടുതല്‍ വ്യാപകമായി അറിയപ്പെടുകയും അംഗീകരിക്കപ്പെടുകയും ചെയ്തതിനാല്‍, മുമ്പത്തേതിനേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ ആളുകള്‍ വ്യായാമത്തില്‍ ഏര്‍പ്പെടുന്നു. കൂടുതല്‍ തീവ്രമായ വ്യായാമം ചെയ്യുന്ന ആളുകളുടെ വര്‍ദ്ധനവും ഇതിനു കാരണമായി.

വ്യായാമം നിരവധി ആരോഗ്യ ഗുണങ്ങള്‍ നല്‍കുന്നുണ്ടെങ്കിലും, അത് ചിലരില്‍ അപകടകരമാകും. മിതമായകായിക പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ ആരോഗ്യത്തിന് മൊത്തത്തില്‍ പ്രയോജനകരമാണെന്നതില്‍ തര്‍ക്കമില്ല. ഉയര്‍ന്ന നിരക്കിലുള്ള വ്യായാമം ഒരു വ്യക്തിയുടെ ഹൃദയത്തിന് പ്രശ്‌നങ്ങളുണ്ടാക്കും. നിരവധി പേര്‍ മാരത്തണുകള്‍ ഓടിക്കുന്നു, ട്രയാത്ത്ലോണുകളില്‍ പങ്കെടുക്കുന്നു, തീവ്രതയുള്ള പരിശീലനം നടത്തുന്നു. ഇത്തരം കഠിനമായ വ്യായാമ പരിപാടികളുടെ പ്രയോജനങ്ങളും അപകടസാധ്യതകളും കാഴ്ചപ്പാടില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തുക എന്നതാണ് ഈ പ്രസ്താവനയുടെ ലക്ഷ്യമെന്ന് എഎച്ച്എ റൈറ്റിംഗ് കമ്മിറ്റി ചെയര്‍മാനും ഡെട്രോയിറ്റിലെ വെയ്ന്‍ സ്റ്റേറ്റ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ ഫിസിയോളജി പ്രൊഫസറുമായ പ്രൊഫ. ബാരി എ. ഫ്രാങ്കഌന്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു.

300 ലധികം പഠനങ്ങള്‍ കണക്കിലെടുത്താണ് എഎച്ച്എ നിര്‍ദേശം അതിന്റെ ശുപാര്‍ശകള്‍ നല്‍കിയത്. ബഹുഭൂരിപക്ഷം ആളുകള്‍ക്കും കൂടുതല്‍ വ്യായാമം ലഭിക്കുന്നത് പ്രധാനമാണെന്ന് ഇത് വ്യക്തമാക്കുന്നു. വ്യായാമഗുണങ്ങള്‍ രോഗസാധ്യതകളെ ഒഴിവാക്കുന്നതിനാലാണിത്. കായികമായി സജീവമല്ലാത്ത ആളുകളും രോഗികളായവരും പെട്ടെന്ന് കൂടുതല്‍ തീവ്രമായ വ്യായാമം ചെയ്യുന്നത് ഹൃദയാഘാതം പോലുള്ളവയുടെ സാധ്യത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കും. അവലോകനത്തില്‍, ട്രയാത്ത്ലോണുകളില്‍ ആദ്യമായി പങ്കെടുത്തവരില്‍ 40% ഹൃദയസംബന്ധമായ പ്രശ്‌നങ്ങളുണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തി.

കായികപ്രവര്‍ത്തന നിലവാരം വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്ന ആളുകള്‍ എളുപ്പത്തിലുള്ള വ്യായാമ വ്യവസ്ഥയില്‍ ആരംഭിച്ച് കാലക്രമേണ അളവും തീവ്രതയും വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കണമെന്ന് വിദഗ്ധര്‍ നിര്‍ദ്ദേശിക്കുന്നു.ഒരു വ്യക്തി വളരെ കുറച്ച് മാത്രം കായികമായി സജീവമാകുന്നുവെന്ന് തോന്നുകയാണെങ്കില്‍, പതിവായി നടക്കുന്നതിലൂടെ അവര്‍ക്ക് വ്യായാമം ആരംഭിക്കാം. കാലം പോകുന്തോറും വേഗത കൂട്ടി നടക്കാന്‍ ശ്രമിക്കാം, തുടര്‍ന്ന് കുറച്ച് ജോഗിംഗിലേക്കും തിരിയാം. അപകടസാധ്യതകള്‍ ഉണ്ടെങ്കിലും, തീവ്രതയുള്ള വ്യായാമം ഒഴിവാക്കണമെന്ന് ഇത് അര്‍ത്ഥമാക്കുന്നില്ല. ബഹുഭൂരിപക്ഷം ആളുകള്‍ക്കും, കൂടുതല്‍ വ്യായാമം ലഭിക്കുന്നത് പ്രയോജനകരമാണ്, മാത്രമല്ല ഇത് നിയന്ത്രിത രീതിയില്‍ ചെയ്യുന്നത് തീവ്രത ക്രമാനുഗതമായി വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുമെന്നു മാത്രമാണ് ഈ പ്രസ്താവന അര്‍ത്ഥമാക്കുന്നത്. ദീര്‍ഘകാല വ്യായാമ പരിശീലനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഗുണങ്ങള്‍ ഭൂരിപക്ഷം ജനങ്ങളുടെയും രോഗസാധ്യതകളെ മറികടക്കുന്നു.

Photo by Nathan Cowley from Pexels

Comments

comments

Categories: Health