തൊഴില്‍ അരക്ഷിതാവസ്ഥ വ്യക്തിത്വത്തെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കും

തൊഴില്‍ അരക്ഷിതാവസ്ഥ വ്യക്തിത്വത്തെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കും

വിട്ടുമാറാത്ത തൊഴില്‍ അരക്ഷിതാവസ്ഥ അനുഭവിക്കുന്നത് വ്യക്തിത്വത്തെ കൂടുതല്‍ വഷളാക്കുമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ പറയുന്നു

തൊഴില്‍ അസ്ഥിരത പോലുള്ളവ വ്യക്തിത്വത്തെ വഷളാക്കുമെന്ന് പഠനം. നാലുവര്‍ഷത്തിലേറെയായി തൊഴില്‍ അരക്ഷിതാവസ്ഥയ്ക്ക് വിധേയരായവര്‍ ചഞ്ചലചിത്തരും പൊരുത്തക്കേടുള്ളവരും, അത്രയ്ക്ക് സത്യസന്ധരല്ലാത്തവരുമായിരിക്കും. തൊഴില്‍ അരക്ഷിതാവസ്ഥയുടെ പ്രത്യാഘാതങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള വര്‍ദ്ധിച്ചുവരുന്ന തെളിവുകളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് ജേണല്‍ ഓഫ് അപ്ലൈഡ് സൈക്കോളജിയില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പഠനം തയാറാക്കിയിരിക്കുന്നത്. പരമ്പരാഗതമായി, തൊഴില്‍ അരക്ഷിതാവസ്ഥയുടെ ഹ്രസ്വകാല പ്രത്യാഘാതങ്ങളെക്കുറിച്ച് ഞങ്ങള്‍ ചിന്തിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇത് നിങ്ങളുടെ ക്ഷേമത്തെയും ശാരീരിക ആരോഗ്യത്തെയും ആത്മാഭിമാനത്തെയും വേദനിപ്പിക്കുന്നതായി ഓസ്ട്രേലിയയിലെ ആര്‍എംടി സര്‍വകലാശാലയിലെ ഗവേഷക ലെന വാങ് പറഞ്ഞു.

ഒന്‍പത് വര്‍ഷത്തെ കാലയളവില്‍ 1,046 ജീവനക്കാരുടെ തൊഴില്‍ സുരക്ഷയെയും വ്യക്തിത്വത്തെയും കുറിച്ചുള്ള ഉത്തരങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഓസ്ട്രേലിയയിലെ ഹൗസ്ഹോള്‍ഡ്, ഇന്‍കം, ലേബര്‍ ഡൈനാമിക്‌സ് (ഹില്‍ഡ) സര്‍വേയില്‍ നിന്നുള്ള ദേശീയ പ്രാതിനിധ്യ ഡാറ്റകള്‍ ഈ പഠനത്തിന് ഉപയോഗിച്ചു.

വൈകാരിക സ്ഥിരത, സ്വീകാര്യത, സത്യസന്ധത, പുറംതള്ളല്‍, തുറന്ന സ്വഭാവം എന്നിങ്ങനെ അഞ്ച് വിശാലമായ സ്വഭാവവിശേഷതകളായി മനുഷ്യന്റെ വ്യക്തിത്വത്തെ തരംതിരിക്കുന്ന ബിഗ് ഫൈവ് എന്നറിയപ്പെടുന്ന നന്നായി സ്ഥാപിതമായ വ്യക്തിത്വ ചട്ടക്കൂട് ഇതിനായി പ്രയോഗിച്ചു.

പഠന ഫലങ്ങള്‍ കാണിക്കുന്നത് ദീര്‍ഘകാല തൊഴില്‍ അരക്ഷിതാവസ്ഥ ആദ്യ മൂന്ന് സ്വഭാവങ്ങളെ പ്രതികൂലമായി ബാധിച്ചുവെന്നാണ്. ഇത് ലക്ഷ്യങ്ങള്‍ വിശ്വസനീയമായി നേടുന്നതിനും മറ്റുള്ളവരുമായി ഇടപഴകുന്നതിനും സമ്മര്‍ദ്ദത്തെ നേരിടുന്നതിനുമുള്ള ഒരു വ്യക്തിയുടെ പ്രവണതയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. തൊഴില്‍ അരക്ഷിതാവസ്ഥയെക്കുറിച്ചുള്ള ചില അനുമാനങ്ങള്‍ക്ക് വിരുദ്ധമാണ് ഫലങ്ങള്‍. സുരക്ഷിതമല്ലാത്ത ജോലി ഉല്‍പാദനക്ഷമത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുമെന്ന് ചിലര്‍ വിശ്വസിച്ചേക്കാം, കാരണം തൊഴിലാളികള്‍ അവരുടെ ജോലി നിലനിര്‍ത്താന്‍ കൂടുതല്‍ പരിശ്രമിക്കും, പക്ഷേ തൊഴില്‍ അരക്ഷിതാവസ്ഥ തുടരുകയാണെങ്കില്‍ ഇത് അങ്ങനെയായിരിക്കില്ലെന്ന് ഞങ്ങളുടെ ഗവേഷണങ്ങള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നതായി വാങ് പറഞ്ഞു.

തൊഴില്‍ അരക്ഷിതാവസ്ഥയില്‍ കാലാനുസൃതമായി തുറന്നുകാട്ടപ്പെടുന്നവര്‍ വാസ്തവത്തില്‍ അവരുടെ ശ്രമം പിന്‍വലിക്കാനും ശക്തമായ, നല്ല പ്രവര്‍ത്തന ബന്ധങ്ങള്‍ കെട്ടിപ്പടുക്കുന്നതില്‍ നിന്ന് ഒഴിഞ്ഞുമാറാനും സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി, ഇത് ദീര്‍ഘകാലാടിസ്ഥാനത്തില്‍ അവരുടെ ഉല്‍പാദനക്ഷമതയെ തകര്‍ക്കുമെന്ന് വാങ് കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു. ഓസ്ട്രേലിയയിലും ആഗോളതലത്തിലും തൊഴിലാളിനിയമനങ്ങള്‍, കരാര്‍, കാഷ്വല്‍ ജോലികള്‍, തൊഴിലില്ലായ്മ എന്നിവ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള സുരക്ഷിതമല്ലാത്ത ജോലികള്‍ വര്‍ദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണെന്ന് മുന്‍ ഗവേഷണങ്ങള്‍ തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. സ്ഥിരംതൊഴില്‍ എന്ന സുരക്ഷിതത്വത്തിനു പകരം കരാര്‍ത്തൊഴില്‍ എന്ന അനിശ്ചിതത്വം. ഇത് മനുഷ്യജീവിതങ്ങളില്‍ വരുത്തിവെക്കുന്ന ആഘാതങ്ങള്‍ പലതാണ്. തൊഴില്‍സുരക്ഷ എന്നത് തൊഴില്‍മേഖലയുടെ അതിജീവനത്തിന് അനിവാര്യമാണ്.

പ്രൊഫഷണലുകളുടെയും ജോലികളുടെയും വിശാലമായ ക്രോസ്-സെക്ഷനില്‍ നിന്നുള്ള ജീവനക്കാരില്‍ നിന്നുള്ള പ്രതികരണങ്ങളെ ഹില്‍ഡ ഡാറ്റ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്നു, അവരുടെ ജോലി എത്രത്തോളം സുരക്ഷിതമാണെന്ന് അവര്‍ ചോദിച്ചു. തൊഴില്‍ അരക്ഷിതാവസ്ഥയില്‍ ഹ്രസ്വകാല കരാറുകളോ കാഷ്വല്‍ ജോലി, ഓട്ടോമേഷന്‍ ഭീഷണിപ്പെടുത്തുന്ന ജോലികള്‍, ആവര്‍ത്തനത്തിന് അനുയോജ്യമായ സ്ഥാനങ്ങള്‍ എന്നിവ ഉള്‍പ്പെടാമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ പറഞ്ഞു. അരക്ഷിതമായ തൊഴില്‍ സാഹചര്യം ഗുണനിലവാരം കുറഞ്ഞ സേവനം മാത്രമേ സമൂഹത്തിന് നല്‍കൂ. മിനിമം വേതനത്തില്‍ ഒരു ഡോളര്‍ വര്‍ദ്ധനവ് പോലും ആത്മഹത്യാ നിരക്കില്‍ 3.56% കുറവുണ്ടാക്കുമെന്ന് കണക്കാക്കുന്നു. തൊഴിലില്ലായ്മ ആത്മഹത്യാനിരക്കിനെ ബാധിക്കുന്നതായി ഗവേഷകര്‍ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു.

Comments

comments

Categories: Health