ഓണ്‍ലൈന്‍ ബുള്ളിയിംഗ് വിഷാദരോഗം കൂട്ടും

ഓണ്‍ലൈന്‍ ബുള്ളിയിംഗ് വിഷാദരോഗം കൂട്ടും

ഇന്റര്‍നെറ്റിലൂടെ ബ്ലാക്ക്‌മെയിലിംഗ്, ഭീഷണി, ബോഡി ഷേമിംഗ്, അശഌലകാര്യങ്ങള്‍ കൈമാറല്‍ എന്നിവയെയാണ് പൊതുവെ സൈബര്‍ ബുള്ളിയിംഗ് എന്നു പറയുന്നത്. ഇത് നേരിട്ടുള്ള അപമാനിക്കലിനേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ ഭയാനകമാണ്, ഇത് യുവാക്കളെ വിഷാദരോഗത്തിലേക്ക് നയിക്കുന്നു ഓണ്‍ലൈന്‍ ബുള്ളിയിംഗ്‌ചെറുപ്പക്കാരില്‍ വിഷാദം, പോസ്റ്റ് ട്രോമാറ്റിക് സ്‌ട്രെസ് ഡിസോര്‍ഡര്‍ എന്നിവയുടെ ലക്ഷണങ്ങള്‍ വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നതായി ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തിയതിനാല്‍, ചില സാഹചര്യങ്ങളില്‍ ഇത് ശാരീരിക ഭീഷണിപ്പെടുത്തലിനെക്കാള്‍ ഭയാനകമാകുമെന്ന് ആരോഗ്യ വിദഗ്ധരും ഊന്നിപ്പറയുന്നു.

സൈബര്‍ ഭീഷണി കേസുകളില്‍ ഭൂരിഭാഗവും കൗമാരപ്രായത്തിലാണ് നടക്കുന്നത്. ജേണല്‍ ഓഫ് ക്ലിനിക്കല്‍ സൈക്കിയാട്രിയില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പുതിയ പഠനം, 17 വയസു വരെയുള്ളവരില്‍ നടക്കാറുള്ള സൈബര്‍ ഭീഷണിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വ്യാപനത്തെയും ഘടകങ്ങളെയും അഭിസംബോധന ചെയ്യുന്നു. ലൈംഗികമായി ദുരുപയോഗം ചെയ്യപ്പെട്ട കുട്ടികള്‍ സൈബര്‍ ഭീഷണി നേരിടാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് ഗവേഷകര്‍ പറയുന്നു. പഠനത്തില്‍ 13 നും 17 നും ഇടയില്‍ പ്രായമുള്ള 50 കൗമാര മനോരോഗികളില്‍ നടത്തിയ പഠനത്തില്‍ സൈബര്‍ ഭീഷണിയുടെ വ്യാപനം പരിശോധിക്കുകയും അത് സോഷ്യല്‍ മീഡിയ ഉപയോഗം, നിലവിലെ ലക്ഷണങ്ങളുടെ നിലവാരം, പ്രതികൂല ജീവിതാനുഭവങ്ങളുടെ ചരിത്രം എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തു.പങ്കെടുക്കുന്നവരില്‍ ഇരുപത് ശതമാനം പേരും പ്രവേശനത്തിന് മുമ്പുള്ള കഴിഞ്ഞ രണ്ട് മാസത്തിനുള്ളില്‍ സൈബര്‍ ഭീഷണി നേരിട്ടതായി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു.പുറത്തുവിട്ട ചിത്രങ്ങളോ വീഡിയോകളോ ഇന്‍സ്റ്റാഗ്രാം, തല്‍ക്ഷണ സന്ദേശങ്ങള്‍, ചാറ്റ് റൂമുകള്‍ എന്നിവയാണ് മറ്റ് സൈബര്‍ ഭീഷണികള്‍. ഭീഷണിക്കിരയായവരില്‍ അല്ലാത്തവരെ അപേക്ഷിച്ച് പോസ്റ്റ് ട്രോമാറ്റിക് സ്‌ട്രെസ് ഡിസോര്‍ഡര്‍ (പി.ടി.എസ്.ഡി), വിഷാദം, കോപം, ഫാന്റസി ഡിസോസിയേഷന്‍ എന്നിവയുടെ തീവ്രത വളരെ കൂടുതലാണ്.

Comments

comments

Categories: Health