അര്‍ബുദമകറ്റാന്‍ മൃഗങ്ങള്‍ക്കുള്ള മരുന്ന്

അര്‍ബുദമകറ്റാന്‍ മൃഗങ്ങള്‍ക്കുള്ള മരുന്ന്

നായ്ക്കളിലെ സന്ധിവാത മരുന്ന് മനുഷ്യരിലെ അര്‍ബുദമകറ്റും

നായ്ക്കളില്‍ സന്ധിവാതം ചികിത്സിക്കുന്നതിനുള്ള മരുന്നുകള്‍ക്ക് കാന്‍സര്‍ കോശങ്ങളെ കൊല്ലാന്‍ കഴിയുമെന്ന് ഒരു പുതിയ പഠനം പറയുന്നു. പ്രമേഹം, നീര്‍വീക്കം, മദ്യപാനം എന്നിവയ്ക്കുള്ള മരുന്നുകള്‍ അര്‍ബുദമകറ്റുമെന്നു മുന്‍പഠനങ്ങള്‍ തെളിയിച്ചതിനു പിന്നാലെയാണ് ഇക്കാര്യവും വ്യക്തമാകുന്നത്.

ഉദാഹരണത്തിന്, ആന്റി-ഇന്‍ഫഌമേറ്ററി മരുന്ന് ടെപ്പോക്‌സാലിന്‍, യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ ആളുകളുടെ ഉപയോഗത്തിനായി വികസിപ്പിച്ചെടുത്തതാണ്, പക്ഷേ നായ്ക്കളില്‍ ഓസ്റ്റിയോ ആര്‍ത്രൈറ്റിസ് ചികിത്സിക്കുന്നതിനായാണിത് ഉപയോഗിക്കുന്നത്. ഇതിനകം വികസിപ്പിച്ച ആയിരക്കണക്കിന് മരുന്ന് സംയുക്തങ്ങള്‍ ഗവേഷകര്‍ ആസൂത്രിതമായി വിശകലനം ചെയ്യുകയും മുമ്പ് തിരിച്ചറിയപ്പെടാത്ത 50 ഓളം കാന്‍സറുകളെ പ്രതിരോധിക്കുന്നതായി കണ്ടെത്തുകയും ചെയ്തു. പുതിയ കാന്‍സര്‍ മരുന്നുകളുടെ വികസനം ത്വരിതപ്പെടുത്തുന്നതിനോ കാന്‍സറിനെ ചികിത്സിക്കുന്നതിനായി നിലവിലുള്ള മരുന്നുകള്‍ പുനര്‍നിര്‍മ്മിക്കുന്നതിനോ സാധ്യമായ ഒരു പുതിയ മരുന്ന് വികസിപ്പിക്കാവുള്ള സാധ്യതയും ഇത് മുമ്പോട്ടു വെക്കുന്നു.

യുഎസിലെ ഹാര്‍വാര്‍ഡ് സര്‍വകലാശാലയിലെ പഠന ഗവേഷകന്‍ ടോഡ് ഗോലബ് ആണ് ഗവേഷണത്തിനു നേതൃത്വം നല്‍കിയത്. ഈ മരുന്നില്‍ കാന്‍സര്‍ വിരുദ്ധ സ്വഭാവമുള്ള ഒരൊറ്റ സംയുക്തം കണ്ടെത്തിയാല്‍ പോലും ഭാഗ്യവാന്മാരാണെന്ന് കരുതിയതായി അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. പക്ഷേ ഇതില്‍ വളരെയധികം സംയുക്തങ്ങള്‍ കണ്ടെത്തിയതില്‍ ഞങ്ങള്‍ അതിശയിച്ചുവെന്നാണ് അദ്ദേഹം പ്രതികരിച്ചത്. നേച്ചര്‍ ക്യാന്‍സര്‍ ജേണലിലാണ് ഈ പഠനം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത്. നിലവില്‍ 6,000 ത്തിലധികം മരുന്നുകളും സംയുക്തങ്ങളും ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്നു, അവ എഫ്ഡിഎ അംഗീകരിച്ചതോ ക്ലിനിക്കല്‍ പരീക്ഷണങ്ങളില്‍ സുരക്ഷിതമാണെന്ന് തെളിയിക്കപ്പെട്ടിട്ടുള്ളതോ ആണ് പഠനത്തില്‍, ഹബില്‍ 4,518 മരുന്നുകള്‍ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. ഹൃദ്രോഗത്തില്‍ ആസ്പിരിന്റെ ഗുണങ്ങള്‍ കണ്ടെത്തുന്നത് പോലുള്ള നിലവിലുള്ള ചില മരുന്നുകളുടെ പ്രയോഗങ്ങളില്‍ ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ ഇടറിവീണു.

ഇത്തരത്തിലുള്ള അപൂര്‍വമായ കണ്ടെത്തലുകള്‍ കൂടുതല്‍ മന പൂര്‍വ്വം നടത്താന്‍ ഗവേഷകരെ പ്രാപ്തരാക്കുന്നതിനാണ് ഞങ്ങള്‍ പുനര്‍നിര്‍മ്മാണ കേന്ദ്രം സൃഷ്ടിച്ചതെന്ന് ഡാന-ഫാര്‍ബര്‍ കാന്‍സര്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിന്റെ ഗവേഷകനായ സ്റ്റീവന്‍ കോര്‍സെല്ലോ പറഞ്ഞു. ബ്രോഡ്‌സ് കാന്‍സര്‍ സെല്‍ ലൈന്‍ എന്‍സൈക്ലോപീഡിയയില്‍ (സിസിഎല്‍ഇ) നിന്നുള്ള 578 മനുഷ്യ ക്യാന്‍സര്‍ സെല്‍ ലൈനുകളില്‍ ഡ്രഗ് റിപ്പര്‍പോസിംഗ് ഹബിലെ എല്ലാ സംയുക്തങ്ങളും ഗവേഷകര്‍ പരീക്ഷിച്ചു. ഗോലബ് ലാബില്‍ വികസിപ്പിച്ചെടുത്ത പ്രിസം എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഒരു തന്മാത്രാ ബാര്‍കോഡിംഗ് രീതി ഉപയോഗിച്ച്, ഗവേഷകര്‍ ഓരോ സെല്‍ ലൈനിനെയും ഒരു ഡിഎന്‍എ ബാര്‍കോഡ് ഉപയോഗിച്ച് ടാഗുചെയ്തു, ഓരോ വിഭവത്തിലും നിരവധി സെല്‍ ലൈനുകള്‍ ഒരുമിച്ച് ശേഖരിക്കാനും വേഗത്തില്‍ ഒരു വലിയ പരീക്ഷണം നടത്താനും അനുവദിക്കുന്നു.

ബാര്‍കോഡ് ചെയ്ത സെല്ലുകളുടെ ഓരോ പൂളും പുനര്‍നിര്‍മ്മിക്കുന്ന ലൈബ്രറിയില്‍ നിന്ന് ഒരൊറ്റ സംയുക്തത്തിലേക്ക് ടീം തുറന്നുകാട്ടുകയും കാന്‍സര്‍ കോശങ്ങളുടെ അതിജീവന നിരക്ക് അളക്കുകയും ചെയ്തു. 50 ഓളം കാന്‍സര്‍ ഇതര മരുന്നുകള്‍ അവര്‍ കണ്ടെത്തി, ഇതില്‍ കൊളസ്‌ട്രോള്‍ കുറയ്ക്കുന്നതിനോ വീക്കം കുറയ്ക്കുന്നതിനോ വികസിപ്പിച്ചെടുത്തവ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള ചില മരുന്നുകള്‍ കാന്‍സര്‍ കോശങ്ങളെ നിര്‍ജ്ജീവമാക്കുന്നു. ചില സംയുക്തങ്ങള്‍ കാന്‍സര്‍ കോശങ്ങളെ അപ്രതീക്ഷിതമായി നശിപ്പിച്ചു. നിലവിലുള്ള മിക്ക കാന്‍സര്‍ മരുന്നുകളും പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത് പ്രോട്ടീനുകളെ തടയുന്നതിലൂടെയാണ്, പക്ഷേ മറ്റ് സംവിധാനങ്ങളിലൂടെ സംയുക്തങ്ങള്‍ക്ക് പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ കഴിയുമെന്ന് കണ്ടെത്തിയതായി കോര്‍സെല്ലോ പറഞ്ഞു.

തിരിച്ചറിഞ്ഞ നാല് ഡസന്‍ മരുന്ന് ഗവേഷകരില്‍ ചിലര്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത് ഒരു പ്രോട്ടീനെ തടയുന്നതിലൂടെയല്ല, മറിച്ച് ഒരു പ്രോട്ടീന്‍ സജീവമാക്കുന്നതിലൂടെയോ അല്ലെങ്കില്‍ പ്രോട്ടീനുകള്‍ തമ്മിലുള്ള പ്രതിപ്രവര്‍ത്തനം സുസ്ഥിരമാക്കുന്നതിലൂടെയോ ആണ്. ഉദാഹരണത്തിന്, ഒരു ഡസനോളം ഓങ്കോളജി ഇതര മരുന്നുകള്‍ പിഡിഇ 3എ എന്ന പ്രോട്ടീന്‍ പുറപ്പെടുവിക്കുുന്ന കാന്‍സര്‍ കോശങ്ങളെ നശിപ്പിച്ചതായി വ്യക്തമാക്കി. പിഡിഇ 3എയും എസ്എല്‍എഫ്എന്‍ 12 എന്ന മറ്റൊരു പ്രോട്ടീനും തമ്മിലുള്ള പ്രതിപ്രവര്‍ത്തനം സുസ്ഥിരമാക്കി. പരമ്പരാഗത നോണ്‍-സെല്‍ അധിഷ്ഠിത ഹൈ-ത്രൂപുട്ട് സ്‌ക്രീനിംഗ് രീതികളേക്കാള്‍, സെല്‍ അതിജീവനം അളക്കുന്ന പഠനത്തിന്റെ സെല്‍ അധിഷ്ഠിത സമീപനം ഉപയോഗിച്ച് ഈ അപ്രതീക്ഷിത മരുന്ന് സംവിധാനങ്ങള്‍ കണ്ടെത്താന്‍ എളുപ്പമാണെന്ന് കോര്‍സെല്ലോ പറഞ്ഞു. പഠനത്തില്‍ കാന്‍സര്‍ കോശങ്ങളെ നശിപ്പിച്ച ഓങ്കോളജി ഇതര മരുന്നുകളില്‍ ഭൂരിഭാഗവും മുമ്പ് തിരിച്ചറിയാത്ത തന്മാത്രാ ലക്ഷ്യവുമായി ഇടപഴകിയാണ് അങ്ങനെ ചെയ്തത്.

Comments

comments

Categories: Health