ആസിഡ് റിഫ്ളക്സ് മരുന്നുകള്‍ സ്തനാര്‍ബുദ രോഗികള്‍ക്ക് ഹാനികരം

ആസിഡ് റിഫ്ളക്സ് മരുന്നുകള്‍ സ്തനാര്‍ബുദ രോഗികള്‍ക്ക് ഹാനികരം

സ്തനാര്‍ബുദ രോഗികള്‍ക്ക് നിര്‍ദ്ദേശിക്കുന്ന ആസിഡ് റിഫ്‌ലക്‌സ് മരുന്നുകള്‍ ഓര്‍മ്മക്കുറവും ഏകാഗ്രതയില്ലാതാക്കലും പോലുള്ള പാര്‍ശ്വഫലങ്ങള്‍ ഉണ്ടാക്കുമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി. ജേണല്‍ ഓഫ് കാന്‍സര്‍ സര്‍വൈവര്‍ഷിപ്പില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പഠനം, സ്തനാര്‍ബുദത്തെ അതിജീവിച്ചവരുടെ പ്രോട്ടോണ്‍ പമ്പ് ഇന്‍ഹിബിറ്ററുകളുടെ (പിപിഐ) ഉപയോഗവും ഏകാഗ്രത, മെമ്മറി എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രശ്‌നങ്ങളുടെ റിപ്പോര്‍ട്ടുകളും കാണിക്കുന്നു. പിപിഐ ഉപയോഗിക്കാത്ത ഉപയോക്താക്കളെ അപേക്ഷിച്ച് പിപിഐ ഉപയോഗിക്കുന്നവരില്‍ ശരാശരി 20 മുതല്‍ 29 ശതമാനം ഇത്തരം മസ്തിഷ്‌കപ്രശ്‌നങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തതായി കണ്ടെത്തി.

പിപിഐകള്‍ നെക്‌സിയം, പ്രിവാസിഡ്, പ്രിലോസെക് തുടങ്ങിയ ബ്രാന്‍ഡ് നാമങ്ങളില്‍ വില്‍ക്കുന്നു. ഇവരില്‍ വിഷാദം, കാന്‍സര്‍ ചികിത്സയുടെ തരം, പ്രായം, വിദ്യാഭ്യാസം എന്നിവ അടിസ്ഥാനമാക്കി പിപിഐ ഉപയോഗം കൂടുതല്‍ കഠിനമായ ഏകാഗ്രതക്കുറവും ഓര്‍മ്മക്കുറവിന്റെ ലക്ഷണങ്ങളും അതുപോലെ തന്നെ താഴ്ന്ന ജീവിത നിലവാരവും പോലുള്ള പ്രശ്‌നങ്ങളുണ്ടെന്നു ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി. ഇവരില്‍ ബുദ്ധിശക്തിയും ദുര്‍ബലമാണ്. പഠനത്തില്‍ പിപിഐ ഉപയോക്താക്കള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ടുചെയ്ത തിരിച്ചറിയല്‍ ശേഷിപ്രശ്‌നങ്ങളുടെ കാഠിന്യം ഒരു വലിയ നിരീക്ഷണ പഠനത്തില്‍ കീമോതെറാപ്പിക്ക് വിധേയരായ രോഗികള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തതുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്താവുന്നതാണെന്ന് ഗവേഷകന്‍ അന്നലൈസ് മാഡിസണ്‍ പറഞ്ഞു. കണ്ടെത്തലുകള്‍ക്കായി, ഗവേഷണ സംഘം കീകോള്‍ട്ട്-ഗ്ലേസറിന്റെ മുമ്പത്തെ മൂന്ന് പഠനങ്ങളില്‍ ദ്വിതീയ വിശകലനങ്ങള്‍ നടത്തി, സ്തനാര്‍ബുദ ചികിത്സയ്ക്കും അതിജീവനത്തിനുമായുള്ള അതിന്റെ ബന്ധത്തെക്കുറിച്ച് പരിശോധിച്ചു. നേരത്തെ നടത്തിയ പഠനങ്ങളില്‍ 551 സ്ത്രീകളില്‍ നിന്നുള്ള ഡാറ്റ പരിശോധിച്ചപ്പോള്‍, അതില്‍ 88 പേര്‍ പിപിഐ കഴിക്കുന്നതായി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു. വിശകലനത്തില്‍, പിപിഐ ഇതര ഉപയോക്താക്കള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തതിനേക്കാള്‍ 20 ശതമാനം കഠിനമാണ് തളര്‍ച്ച പഠനത്തിലെ പിപിഐ ഉപയോക്താക്കളുടെ ഏകാഗ്രത പ്രശ്‌നങ്ങളെന്നു മനസിലാക്കാം.

Comments

comments

Categories: Health