ബ്ലൂ ലൈറ്റ് തെറാപ്പി മസ്തിഷ്‌കാഘാതം ഭേദമാക്കും

ബ്ലൂ ലൈറ്റ് തെറാപ്പി മസ്തിഷ്‌കാഘാതം ഭേദമാക്കും

ബ്ലൂ ലൈറ്റ് ചികിത്സ മസ്തിഷ്‌കാഘാതം ബാധിച്ച ആളുകളില്‍ ഫലപ്രദമാകുമെന്നു പുതിയ ഗവേഷണം പറയുന്നു. രാവിലെ നീല തരംഗദൈര്‍ഘ്യമുള്ള പ്രകാശം ഏല്‍ക്കുന്നത് ഇത്തരം രോഗികളില്‍ പതിവായ ഉറക്കം ലഭിക്കാനും സര്‍ക്കാഡിയന്‍ താളത്തിലേക്ക് വീണ്ടും പ്രവേശിക്കാനും സഹായിക്കുന്നുവെന്ന് യുഎസിലെ അരിസോണ സര്‍വകലാശാലയിലെ ഗവേഷകന്‍ വില്യം ഡി സ്‌കോട്ട് കില്‍ഗോര്‍ പറഞ്ഞു.

മസ്തിഷ്‌കാഘാതമോ എംടിബിഐയോ വന്നവരില്‍ ഇതു പരീക്ഷിച്ചതായി അദ്ദേഹം വ്യക്തമാക്കി. ഉറക്കത്തിലെ പുരോഗതി തിരിച്ചറിയല്‍ പ്രവര്‍ത്തനത്തിലെ മെച്ചപ്പെടലുകള്‍, പകല്‍ ഉറക്കം കുറയല്‍, മസ്തിഷ്‌ക പ്രവര്‍ത്തനം മെച്ചപ്പെടുത്തല്‍ എന്നിവയില്‍ പുതിയ ചികിത്സ നല്ല ഫലമുണ്ടാക്കിയിട്ടുണ്ട്. ന്യൂറോബയോളജി ഓഫ് ഡിസീസ് ജേണലില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പഠനമനുസരിച്ച്, എംടിബിഐയ്ക്ക് ഫലപ്രദമായ ചികിത്സകള്‍ നിലവിലുണ്ട്. ഉറക്കത്തില്‍ മസ്തിഷ്‌കം സ്വയം നന്നാക്കുന്നുവെന്ന് സമീപകാല ഗവേഷണങ്ങള്‍ തെളിയിക്കുന്നു, അതിനാല്‍ മെച്ചപ്പെട്ട ഉറക്കം വേഗത്തില്‍ സുഖം പ്രാപിക്കാന്‍ ഇടയാക്കുന്നുണ്ടോ എന്ന് നിര്‍ണ്ണയിക്കാന്‍ഗവേഷണസംഘം ശ്രമിച്ചു. ക്ലിനിക്കല്‍ ട്രയലില്‍, പ്രായമായ എംടിബിഐ രോഗികളിലേക്ക് ഒരു ക്യൂബ് പോലുള്ള ഉപകരണം ഉപയോഗിച്ച് ദിവസേന 30 മിനിറ്റ് നേരത്തേക്ക് ആറ് ആഴ്ച തിളങ്ങുന്ന നീല വെളിച്ചം 469 എന്‍എം പീക്ക് തരംഗദൈര്‍ഘ്യത്തില്‍ കടത്തിവിട്ടു. ഇതിലെ മെലറ്റോണിന്‍ എന്ന രാസവസ്തുവിന്റെ മസ്തിഷ്‌ക ഉല്‍പാദനത്തെ ബ്ലൂ ലൈറ്റ് തടയുന്നു. മെലറ്റോണിന്‍ ആളുകളെ മയക്കത്തിലാക്കുകയും തലച്ചോറിനെ വിശ്രമത്തിനു തയ്യാറാക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. രാവിലെ നീലവെളിച്ചത്തിന് വിധേയമാകുമ്പോള്‍, തലച്ചോറിന്റെ ബയോളജിക്കല്‍ ക്ലോക്കില്‍ മാറ്റമുണ്ടാകുന്നു, അങ്ങനെ മെലറ്റോണിന്‍ അകത്തേക്ക് കയറും. ഇത് നേരത്തെ ഉറങ്ങാനും ഉണരാനുംസഹായിക്കുന്നു. മെലറ്റോണിന്റെ സ്വാഭാവിക സിര്‍കാഡിയന്‍ താളവുമായി വിന്യസിക്കുമ്പോള്‍ ആളുകള്‍ക്ക് നഷ്‌പ്പെട്ട ഉറക്കം തിരികെ ലഭിക്കുന്നു. കൃത്യമായ ഉറക്കം ശരീരത്തിനും തലച്ചോറിനും റിപ്പയര്‍ പ്രക്രിയകളെ കൂടുതല്‍ ഫലപ്രദമായി ഏകോപിപ്പിക്കാന്‍ കഴിയും. ചികിത്സയ്ക്കു വിധേയരായവരില്‍ മസ്തിഷ്‌ക പ്രവര്‍ത്തന വേഗതയും കാര്യക്ഷമതയും മെച്ചപ്പെട്ടതായി കണ്ടെത്തി.

Comments

comments

Categories: Health