പരിധി വിട്ടുയരുന്ന വായുമലിനീകരണം

പരിധി വിട്ടുയരുന്ന വായുമലിനീകരണം

ബഹിരാകാശദൃശ്യങ്ങളില്‍ പോലും അന്തരീക്ഷമലിനീകരണം വ്യക്തമാകുന്നതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്

ഭൂമിയില്‍ ഉത്പാദിപ്പിക്കപ്പെടുന്ന അന്തരീക്ഷമലിനീകരണം പരിധിവിട്ടുയരുന്നുവെന്നതിന് കൂടുതല്‍ തെളിവുകള്‍. എണ്ണ ഉത്പാദനം, വാതക ഉത്പാദന സൈറ്റുകള്‍ എന്നിവിടങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള വായു മലിനീകരണം ബഹിരാകാശത്ത് നിന്ന് കാണാനാകുമെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട് ലഭിച്ചിരിക്കുന്നു. ശ്വാസകോശത്തെ പ്രകോപിപ്പിക്കുന്ന വായു മലിനീകരണത്തിനു വഴിതെളിക്കുന്ന നൈട്രജന്‍ ഡൈ ഓക്‌സൈഡിന്റെ പുറതള്ളലില്‍ ഗണ്യമായ വര്‍ദ്ധനവുണ്ടായതായും ഇത് ഇരട്ടിയിലധികം വര്‍ദ്ധിച്ചതായും ഗവേഷകര്‍ മനസിലാക്കി. കഴിഞ്ഞ രണ്ട് വര്‍ഷത്തിനിടെ അമേരിക്കയിലെ ചില ഭാഗങ്ങളില്‍ എണ്ണ, വാതക ഉത്പാദനം ഇരട്ടിയായി. ഇത് അന്തരീക്ഷത്തിലേക്ക് ആളിക്കത്തുമ്പോഴുണ്ടാകുന്ന പുക പരിധിയിലും വളരെ കൂടുതലാണ്.

ബഹിരാകാശത്തുനിന്ന് വ്യവസായത്തിന്റെ സ്വാധീനം വര്‍ദ്ധിക്കുന്നതായി ഞങ്ങള്‍ കാണുന്നുവെന്ന് യുഎസിലെ കൊളറാഡോ ബോള്‍ഡര്‍ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ ഗവേഷക ബാര്‍ബറ ഡിക്‌സ് പറഞ്ഞു. കമ്പനികള്‍ക്കും റെഗുലേറ്റര്‍മാര്‍ക്കും ഫീഡ്ബാക്ക് നല്‍കുന്നതിന് സാറ്റലൈറ്റ് ഡാറ്റ ഉപയോഗിക്കുന്ന കേന്ദ്രം, മലിനീകരണം നിയന്ത്രിക്കുന്നതില്‍ അവര്‍ വിജയിക്കുന്നുണ്ടോ എന്നും പരിശോധിക്കുന്നു. യുഎസിന്റെ എണ്ണ, വാതക മേഖലകളിലെ എഞ്ചിനുകളില്‍ നിന്ന് വരുന്ന നൈട്രജന്‍ ഓക്‌സൈഡ് മലിനീകരണത്തെക്കുറിച്ച് ശാസ്ത്രജ്ഞരെ സഹായിക്കാന്‍ ഉപഗ്രഹ അധിഷ്ഠിത ഉപകരണങ്ങളുടെ ഒരു സ്യൂട്ട് സഹായിക്കുമെന്ന് അവര്‍ കണ്ടെത്തി. പഠനഫലങ്ങള്‍ ജിയോഫിസിക്കല്‍ റിസര്‍ച്ച് ലെറ്റേഴ്‌സ് ജേണലില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു.

ജ്വലന എഞ്ചിനുകള്‍ നൈട്രജന്‍ ഓക്‌സൈഡുകള്‍ ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നു, ഇത് ശ്വാസകോശരോഗങ്ങള്‍ക്ക് സാധ്യത വര്‍ധിപ്പിക്കുന്നു, മാത്രമല്ല ഹാനികരമായ മലിനവായുവായ ഭൂഗര്‍ഭ ഓസോണ്‍ രൂപപ്പെടുന്നതിന് കാരണമാകുമെന്നും ഗവേഷണം പറയുന്നു. എണ്ണ, വാതക ഡ്രില്ലിംഗ്, ഉല്‍പാദന സൈറ്റുകളില്‍, ചെറുതും വലുതുമായ നിരവധി ജ്വലന എഞ്ചിനുകള്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു, ഡ്രില്ലിംഗ്, ഗ്യാസ് കംപ്രസ് ചെയ്യല്‍, ദ്രാവകങ്ങളും വാതകങ്ങളും വേര്‍തിരിക്കുക, പൈപ്പുകളിലൂടെയും സംഭരണികളിലൂടെയും വാതകവും എണ്ണയും നീക്കുക തുടങ്ങിയ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളാണ് ഇവിടങ്ങളില്‍ നടക്കുന്നത്. എന്നാലിവിടെ ഇതിനുപയോഗിക്കുന്ന കൂറ്റന്‍ യന്ത്രങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള പുകപുറന്തള്ളല്‍ നിയന്ത്രിക്കപ്പെടുന്നില്ല.

എണ്ണ, വാതക ഉത്പാദനകേന്ദ്രങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള നൈട്രജന്‍ ഓക്‌സൈഡുകളുടെ മലിനീകരണം കണക്കാക്കാനുള്ള പരമ്പരാഗത ഇന്‍വെന്ററികള്‍ പലപ്പോഴും അനിശ്ചിതത്വം പുലര്‍ത്തുന്നു. അവ മലിനീകരണത്തെ കുറച്ചുകാണുകയോ അമിതമായി വിലയിരുത്തുകയോ ചെയ്യുന്നുവെന്ന് ഗവേഷകന്‍ ജൂസ്റ്റ് ഡി ഗൗ പറഞ്ഞു. എണ്ണ, വാതക ഉത്പാദനം നടക്കുന്ന പല ഗ്രാമപ്രദേശങ്ങളിലും നൈട്രജന്‍ ഓക്‌സൈഡ് ഉത്പാദനം സുസ്ഥിരമായി രേഖപ്പെടുത്തുന്നില്ല. അതിനാല്‍, നാസ ഉപഗ്രഹത്തിലെ ഓസോണ്‍ മോണിറ്ററിംഗ് ഇന്‍സ്ട്രുമെന്റ് (ഒഎംഐ), യൂറോപ്യന്‍ ബഹിരാകാശ ഏജന്‍സി ഉപഗ്രഹത്തിലെ ട്രോപോസ്‌ഫെറിക് മോണിറ്ററിംഗ് ഇന്‍സ്ട്രുമെന്റ് (ട്രോപോമി) എന്നിവയില്‍ നിന്നുള്ള നൈട്രജന്‍ ഡൈ ഓക്‌സൈഡ് ഗവേഷണ സംഘം ഡാറ്റയിലേക്ക് ചേര്‍ത്തു. എന്‍എഎഎഎ / നാസ സുവോമി സാറ്റലൈറ്റ് സിസ്റ്റത്തിലെ ഒരു ഉപകരണത്തില്‍ നിന്നുള്ള ഗ്യാസ് ഫ്‌ളേറിംഗ് ഡാറ്റയും അവര്‍ പരിശോധിച്ചു.

2007 നും 2019 നും ഇടയില്‍, യുഎസിന്റെ മിക്ക ഭാഗങ്ങളിലും, ക്ലീനര്‍ കാറുകളും പവര്‍ പ്ലാന്റുകളും കാരണം നൈട്രജന്‍ ഡൈ ഓക്‌സൈഡ് മലിനീകരണ തോത് കുറഞ്ഞതായി മുന്‍കണ്ടെത്തലുകളുടെ വെളിച്ചത്തില്‍ സംഘം കണ്ടെത്തി. കാലിഫോര്‍ണിയ, വാഷിംഗ്ടണ്‍, ഒറിഗോണ്‍ തുടങ്ങിയ നഗരങ്ങളിലും യുഎസിന്റെ കിഴക്കന്‍ ഭാഗത്തും ഉപഗ്രഹ ഡാറ്റയിലെ വായുമലിനീകരണ പ്രവണത പ്രകടമായിരുന്നു. എന്നാല്‍ നൈട്രജന്‍ ഡൈ ഓക്‌സൈഡ് പുറന്തള്ളുന്ന നിരവധി പ്രദേശങ്ങളിലും ടെക്‌സാസ്്, ന്യൂ മെക്‌സിക്കോ, നോര്‍ത്ത് ഡക്കോട്ട, ടെക്‌സസ് എന്നിവിടങ്ങളിലും യഥാക്രമം പെര്‍മിയന്‍, ബേക്കണ്‍, ഈഗിള്‍ ഫോര്‍ഡ് ഓയില്‍ ആന്‍ഡ് ഗ്യാസ് ബേസിനുകള്‍ അന്തരീക്ഷമലിനീകരണം നിര്‍ബാധം തുടരുകയാണെന്ന് പഠനം പറയുന്നു.

Comments

comments

Categories: Health