കുടല്‍ കാന്‍സര്‍ വളര്‍ത്തുന്ന പ്രോട്ടീന്‍ തിരിച്ചറിഞ്ഞു

കുടല്‍ കാന്‍സര്‍ വളര്‍ത്തുന്ന പ്രോട്ടീന്‍ തിരിച്ചറിഞ്ഞു

കുടലിനെ ബാധിക്കുന്ന നിരവധി കാന്‍സറുകളുടെ വളര്‍ച്ചയെ സഹായിക്കുന്ന ഒരു പ്രധാന പ്രോട്ടീന്‍ ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി, മാരകമായ രോഗത്തെ പ്രതിരോധിക്കാന്‍ പുതിയ ചികിത്സകള്‍ക്ക് ഇത് വഴിയൊരുക്കും. സെല്‍ ബയോളജി ജേണലില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പഠനത്തില്‍, ഇംപോര്‍ട്ടിന്‍ -11 എന്ന പ്രോട്ടീന്‍ അര്‍ബുദത്തിന് കാരണമാകുന്ന പ്രോട്ടീന്‍ ബീറ്റാ-കാറ്റെനിന്‍ വന്‍കുടല്‍ കാന്‍സര്‍ കോശങ്ങളുടെ ന്യൂക്ലിയസിലേക്ക് കടക്കുകയും അവിടെ വെച്ച് കോശവിഭജനത്തിന് കാരണമാകുക.ും ചെയ്യുന്നു.

ഇതിനെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നത് ബീറ്റാ-കാറ്റെനിന്‍ അളവ് ഉയര്‍ത്തിയാല്‍ ഉണ്ടാകുന്ന മിക്ക വന്‍കുടല്‍ കാന്‍സറുകളുടെയും വളര്‍ച്ചയെ തടയും. കൊളോറെക്ടല്‍ കാന്‍സറുകളില്‍ 80 ശതമാനവും ഐപിസി എന്ന ജീനിലെ മ്യൂട്ടേഷനുകളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു, ഇത് ബീറ്റാ-കാറ്റെനിന്‍ പ്രോട്ടീനിനെ ഉയര്‍ന്ന തോതില്‍ വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നു. ഈ വര്‍ദ്ധനവിന് ശേഷം സെല്‍ ന്യൂക്ലിയസില്‍ പ്രോട്ടീന്‍ അടിഞ്ഞു കൂടുന്നു. അവിടെ കോശ വ്യാപനത്തിന് കാരണമാകുന്ന നിരവധി ജീനുകളെ സജീവമാക്കുകയും കൊളോറെക്ടല്‍ ട്യൂമറുകളുടെ വളര്‍ച്ചയും പരിപാലനവും പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. എന്നാല്‍ സെല്‍ ന്യൂക്ലിയസിന്റെ അളവ് ഉയര്‍ന്നതിനുശേഷവും ബീറ്റാ-കാറ്റെനിന്‍ എങ്ങനെ പ്രവേശിക്കുന്നുവെന്ന് കൃത്യമായി മനസ്സിലാകുന്നില്ല.

ബീറ്റാ-കാറ്റെനിന്‍ ന്യൂക്ലിയര്‍ ട്രാന്‍സ്‌പോര്‍ട്ടിന് അടിസ്ഥാനമായ തന്മാത്രാ സംവിധാനങ്ങള്‍ അവ്യക്തമായി നിലനില്‍ക്കുന്നതിനാല്‍, എപിസി മ്യൂട്ടേഷനുകള്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന കൊളോറെക്ടല്‍ കാന്‍സര്‍ കോശങ്ങളിലെ തുടര്‍ച്ചയായ ബീറ്റാ-കാറ്റെനിന്‍ പ്രവര്‍ത്തനത്തിന് ആവശ്യമായ ജീനുകളെ തിരിച്ചറിയാന്‍ കാനഡയിലെ ടൊറന്റോ സര്‍വകലാശാലയിലെ ഗവേഷകര്‍ ശ്രമം നടത്തി. സിആര്‍എസ്പിആര്‍ ഡിഎന്‍എ എഡിറ്റിംഗ് സാങ്കേതികവിദ്യ ഉപയോഗിച്ച്, ഗവേഷകര്‍ ഒരു പുതിയ സാങ്കേതികത വികസിപ്പിച്ചെടുത്തു, ഇത് എപിസിയിലെ മ്യൂട്ടേഷനുകള്‍ മൂലം കൊളോറെക്ടല്‍ ക്യാന്‍സര്‍ കോശങ്ങളിലെ ബീറ്റാ-കാറ്റെനിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന ജീനുകള്‍ക്കായി മനുഷ്യ ജീനോം സ്‌ക്രീന്‍ ചെയ്തു. ഇത് ഇംപോര്‍ട്ടിന്‍ -11 ബീറ്റാ-കാറ്റെനിനുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുകയും എപിസിയിലെ മ്യൂട്ടേഷനുകള്‍ക്കൊപ്പം വന്‍കുടല്‍ കാന്‍സര്‍ കോശങ്ങളുടെ ന്യൂക്ലിയസിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകുകയും ചെയ്യുന്നു. ഈ സെല്ലുകളില്‍ നിന്ന് ഇംപോര്‍ട്ടിന്‍ -11 നീക്കംചെയ്യുന്നത് ബീറ്റാ-കാറ്റെനിന്‍ ന്യൂക്ലിയസിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതും അതിന്റെ ടാര്‍ഗെറ്റ് ജീനുകള്‍ സജീവമാക്കുന്നതും തടഞ്ഞു. മനുഷ്യ കൊളോറെക്ടല്‍ ക്യാന്‍സറുകളില്‍ ഇംപോര്‍ട്ടിന്‍ -11 അളവ് പലപ്പോഴും ഉയര്‍ത്തുന്നുവെന്ന് ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി. കൂടാതെ, ഇംപോര്‍ട്ടിന്‍ -11 നീക്കംചെയ്യുന്നത് രോഗികളില്‍ നിന്ന് വേര്‍തിരിച്ചെടുത്ത എപിസി മ്യൂട്ടന്റ് ക്യാന്‍സര്‍ കോശങ്ങള്‍ രൂപപ്പെടുന്ന മുഴകളുടെ വളര്‍ച്ചയെ തടയുകയും ചെയ്യുന്നു.

Comments

comments

Categories: Health
Tags: Bowel cancer