അഞ്ചാംപനിബാധ അവഗണിക്കപ്പെടുമ്പോള്‍

അഞ്ചാംപനിബാധ അവഗണിക്കപ്പെടുമ്പോള്‍

ആഗോളതലത്തില്‍ അഞ്ചാംപനിനിരക്ക് ഉയര്‍ന്നുവരുന്നുവെങ്കിലും പല ശിശുക്കള്‍ക്കും പ്രതിരോധ കുത്തിവെപ്പ് നല്‍കുന്നില്ലെന്നു റിപ്പോര്‍ട്ട്

പൊതുവെ കൊച്ചുകുട്ടികള്‍ക്കു വിദേശയാത്രയ്ക്ക് പോകുന്നതിനുമുമ്പ് പൂര്‍ണ്ണമായി പ്രതിരോധ കുത്തിവെപ്പ് എടുത്തിട്ടില്ലെന്ന് ഒരു പുതിയ പഠനം പറയുന്നു. ആഗോളതലത്തില്‍ അഞ്ചാംപനി കേസുകള്‍ വര്‍ദ്ധിക്കുമ്പോഴാണിത്. ഈയിടെ സമോവയില്‍ 4,700 പേര്‍ക്ക് രോഗം പിടിപെടുകയും 70 മരണങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകുകയും ചെയ്തു. ഒക്ടോബറില്‍, യുഎസ് അഞ്ചാംപനിബാധയുടെ കാര്യത്തില്‍ വലിയ ഭീഷണി നേരിട്ടിരുന്നു. വ്യാപകവും ഫലപ്രദവുമായ വാക്‌സിനേഷന്‍ പ്രചാരണത്തെ തുടര്‍ന്ന് അഞ്ചാംപനി 2000 ല്‍ രാജ്യം നിയന്ത്രണത്തിലാക്കിയിരുന്നു. എന്നാല്‍ കഴിഞ്ഞ ഏതാനും വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്കുള്ളില്‍, അഞ്ചാംപനി കേസുകള്‍ വീണ്ടും ഉയര്‍ന്നു. 2019 ന്റെ ആദ്യ പകുതിയില്‍ ആയിരത്തിലധികം കേസുകള്‍ ലോകമെമ്പാടും ല റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുകയുണ്ടായി.

മിക്ക ശിശുക്കള്‍ക്കും പ്രീ-സ്‌ക്കൂള്‍ പ്രായമുള്ള കുട്ടികള്‍ക്കും യാത്ര ചെയ്യുന്നതിന് മുമ്പ് മീസില്‍സ്-മമ്പ്‌സ്-റുബെല്ല (എംഎംആര്‍) വാക്‌സിനേഷന് അര്‍ഹതയുണ്ടെന്ന് ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട് എന്നാല്‍ 40 ശതമാനം മാത്രമേ ശരിയായ പ്രതിരോധ കുത്തിവെപ്പ് നടത്തിയിട്ടുള്ളൂ. ജമാ പീഡിയാട്രിക്‌സില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പഠനപ്രകാരം അന്താരാഷ്ട്ര യാത്രയ്ക്ക് മുമ്പ് കുട്ടികള്‍ക്ക് പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ് നല്‍കാന്‍ ഉപദേശക സമിതിയുടെ ഉപദേശക സമിതി (എസിഐപി) നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ നല്‍കിയിട്ടും മിക്കവാറും ശിശുക്കള്‍ക്ക് പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ് നല്‍കിയിട്ടില്ലെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു. 2018 ല്‍ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 140,000 ആളുകള്‍ അഞ്ചാംപനി ബാധിച്ച് മരിച്ചുവെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ കണക്കുകള്‍ കാണിക്കുന്നു.അവരില്‍ ഭൂരിഭാഗവും 5 വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികളാണെന്നതു ശ്രദ്ധേയം.

സമോവയില്‍ ഇപ്പോള്‍ അഞ്ചാംപനി വ്യാപിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. 70 മരണങ്ങളില്‍ അറുപത്തിയൊന്ന് കുട്ടികളും നാലു വയസില്‍ താഴെയുള്ളവരാണ്. രാജ്യത്തു പ്രതിരോധകുത്തിവെപ്പ് നിരക്ക് വളരെ കുറവാണ്. വിദേശത്ത് വെച്ചു ബാധിക്കുന്ന വൈറസ് രോഗി നാട്ടിലേക്ക് കൊണ്ടുവന്നു. യുഎസിന്റെ 10 ശതമാനം അന്താരാഷ്ട്ര യാത്രക്കാര്‍ കുട്ടികളാണ്, 2001 നും 2016 നും ഇടയില്‍ അഞ്ചാംപനി പുറത്തു നിന്നു കൊണ്ടുവന്ന 47 ശതമാനവും യുവ സഞ്ചാരികളാണ്. എംജിഎച്ച് ഗവേഷകര്‍ 14,602 ശിശുരോഗ യാത്രക്കാരില്‍ നിന്ന് പ്രീ-ട്രാവല്‍ കണ്‍സള്‍ട്ടേഷനുകള്‍ പരിശോധിച്ചു. യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്‌സിലെ ക്ലിനിക്കല്‍ സൈറ്റുകളുടെ അസോസിയേഷനായ ഗ്ലോബല്‍ ട്രാവെപിനെറ്റില്‍ നിന്നാണിത് ശേഖരിച്ചത്.

വിലയിരുത്തിയ 14,602 കുട്ടികളില്‍ 2,864 പേര്‍ പ്രീ-ട്രാവല്‍ എംഎംആര്‍ വാക്‌സിനേഷന് അര്‍ഹരാണ്. എന്നിരുന്നാലും, യാത്ര ചെയ്യുന്നതിന് മുമ്പ് വെറും 1,182 കുട്ടികള്‍ക്ക് അല്ലെങ്കില്‍ 41 ശതമാനം കുട്ടികള്‍ക്ക് ആവശ്യമായ കുത്തിവെപ്പ് ലഭിച്ചു. എന്നാല്‍, 9 ശതമാനം പേര്‍ക്ക് ലഭിച്ചില്ല. സ്‌കൂള്‍ കുട്ടികളില്‍ 89 ശതമാനമോ 338 ല്‍ 299 പേരോ ഈ പഠനത്തില്‍ 6 മുതല്‍ 18 വയസ്സ് വരെ പ്രായമുള്ളവരോ വാക്‌സിനേഷന്‍ എടുത്തില്ല. യോഗ്യരായ ശിശുക്കളില്‍ 44 ശതമാനവും ആറു മുതല്‍ 12 മാസം വരെ പ്രായമുള്ളവരാണ്. ഇവരും 56 ശതമാനം പ്രീ സ്‌കൂള്‍ പ്രായമുള്ള കുട്ടികളും (ഒന്നു മുതല്‍ 6 വയസ്സ് വരെ) കുത്തിവെപ്പ് എടുത്തിട്ടില്ല.

രക്ഷാകര്‍തൃ നിര്‍ദേശമനുസരിച്ച് കുട്ടികള്‍ക്ക് വാക്‌സിനേഷന്‍ നല്‍കേണ്ടതില്ല എന്ന ഡോക്ടര്‍മാരെടുക്കുന്ന തീരുമാനമാണ് ഇതിന്റെ സര്‍വ്വസാധാരണമായ കാരണമായി ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തിയത്. പീഡിയാട്രിക് യാത്രക്കാര്‍ക്ക് എംഎംആര്‍ വാക്‌സിന്‍ നല്‍കുന്നത് ക്ലിനിക്കുകള്‍ ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനുള്ള കൂടുതല്‍ വിദ്യാഭ്യാസത്തിന്റെയും തന്ത്രങ്ങളുടെയും ആവശ്യകത കണ്ടെത്തലുകള്‍ ഉയര്‍ത്തിക്കാട്ടുന്നുവെന്ന് ഗവേഷണ സംഘം പറയുന്നു. അഞ്ചാംപനി എക്‌സ്‌പോഷറിനായി അന്താരാഷ്ട്ര യാത്രയുടെ അപകടസാധ്യതകളെക്കുറിച്ചുള്ള അധിക വിദ്യാഭ്യാസം അനിവാര്യമാണ്, അതുപോലെ തന്നെ അന്താരാഷ്ട്ര തലത്തില്‍ യാത്ര ചെയ്യുന്ന കുട്ടികള്‍ക്ക് എംഎംആര്‍ വാക്‌സിനേഷന്റെ പ്രയോജനങ്ങളും അപകടസാധ്യതകളും സംബന്ധിച്ച് ബോധവല്‍ക്കരണം നടത്തേണ്ടതും അത്യാവശ്യം തന്നെ.

Comments

comments

Categories: Health