കുടലിലെ തലച്ചോര്‍

കുടലിലെ തലച്ചോര്‍

ഭക്ഷണം കഴിച്ചാല്‍ മതിയായി എന്നു തോന്നുന്നത് എന്തു കൊണ്ടാണ്. വയറു നിറഞ്ഞതായി അനുഭവപ്പെടുന്നതിനും കാരണം കുടലിലെ ഒരു പ്രത്യേക ‘തലച്ചോര്‍’ ആണ്. കുടലിലെ നാഡികളുടെ അവസാന ഭാഗങ്ങളുടെ വിപുലമായ വലയാണിത്. ഇത് എപ്പോള്‍ ഭക്ഷണം മതിയായി എന്നും കഴിക്കുന്നത് നിര്‍ത്തണമെന്നും നിങ്ങളോട് പറയുന്നുവെന്നും ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി. ആമാശയത്തിലും കുടലിലും സംഭവിക്കുന്ന കാര്യങ്ങള്‍ നിരീക്ഷിച്ച് വിശപ്പ് വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനോ കുറയ്ക്കുന്നതിനോ തലച്ചോറിലേക്ക് സിഗ്‌നലുകള്‍ മടക്കി അയച്ചുകൊണ്ടിരിക്കും.

എത്രമാത്രം ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നുവെന്നത് നിയന്ത്രിക്കുന്നതില്‍ കുടലിലെ ഈ നാഡീജാലം പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. കുടലിലെ ഹോര്‍മോണ്‍ സെന്‍സിറ്റീവ് ആയ ഈ നാഡീജാലങ്ങള്‍ ഭക്ഷണത്തിലെ പോഷകങ്ങളെ ട്രാക്കുചെയ്യുകയും നിങ്ങള്‍ക്ക് ആവശ്യമുള്ളപ്പോള്‍ വരവു വെക്കുകയും ചെയ്യുന്നുവെന്നാണ് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ വിശ്വസിക്കുന്നത്. എന്നാല്‍ ഈ സിഗ്‌നലുകള്‍ തലച്ചോറിലേക്ക് എത്തിക്കുന്ന കൃത്യമായ ന്യൂറോണുകളെ ആരും ഇതുവരെ കണ്ടെത്തിയിട്ടില്ല. ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നത് എങ്ങനെയാണെന്നത് കണക്കിലെടുക്കുമ്പോള്‍, ഭക്ഷണം കഴിക്കുമ്പോള്‍ വിശപ്പ് നിര്‍ത്താന്‍ നമ്മുടെ ശരീരത്തിന് എങ്ങനെ അറിയാമെന്ന് ഇപ്പോഴും മനസിലാകുന്നില്ല എന്നത് ശ്രദ്ധേയമാണെന്ന് ന്യൂറോ സയന്റിസ്റ്റ് സക്കറി നൈറ്റ് പറയുന്നു. ഈ ചോദ്യത്തിന് ഉത്തരം നല്‍കുന്നതിനുള്ള ഒരു വെല്ലുവിളി, ആമാശയത്തില്‍ നിന്നും കുടലില്‍ നിന്നും സംവേദനാത്മക വിവരങ്ങള്‍ ശേഖരിക്കുന്നതില്‍ ഏര്‍പ്പെട്ടിരിക്കുന്ന ആയിരക്കണക്കിന് സെന്‍സറി ഞരമ്പുകള്‍ പല തരത്തിലാണ് വരുന്നത്, അവയെല്ലാം ഒരേ ഭീമന്‍ ഭാണ്ഡമായി തലച്ചോറിലേക്ക് സന്ദേശങ്ങള്‍ കൈമാറുന്നു, അതിനെ വാഗസ് നാഡിയെന്നു വിളിക്കുന്നു. നാഡികളുടെ ഈ ഭാണ്ഡത്തിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനം തടയാനോ ഉത്തേജിപ്പിക്കാനോ അതു വഴി വിശപ്പ് മാറ്റാനോ കഴിയുമെങ്കിലും മാറ്റത്തിന് കാരണമായ വാഗസ് നാഡീജാലത്തെ സംബന്ധിച്ച നിഗൂഢതകള്‍ മറനീക്കാനാകുന്നില്ല.

Comments

comments

Categories: Health
Tags: Brain, Stomach