വിദൂര പ്രദേശങ്ങളിലെ ജീവന്‍ രക്ഷാപ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്ക്

വിദൂര പ്രദേശങ്ങളിലെ ജീവന്‍ രക്ഷാപ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്ക്

ഇലക്ട്രോസ്പിന്നിംഗ് എന്ന സാങ്കേതികത ഉപയോഗിച്ച് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ തയാറാക്കിയ സ്‌പ്രേ-ഓണ്‍ ബാന്‍ഡേജ് ചികിത്സാരംഗത്ത് വിപ്ലവകരമായ മാറ്റത്തിന് നാന്ദി കുറിക്കുമെന്നു പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. മരുന്ന് സ്‌പ്രേ ചെയ്യാന്‍ കഴിയുന്ന പ്രത്യേക തരം ബാന്‍ഡേജ് അടിയന്തിര വൈദ്യസഹായം ലഭ്യമല്ലാത്ത വിദൂര സ്ഥലങ്ങളില്‍ മുറിവുകള്‍ ഉണക്കാനും മരുന്നു നല്‍കാനും സഹായിക്കും. നാരുകളുടെ നേര്‍ത്ത പാളി തകരാറിലായ ചര്‍മ്മത്തില്‍ ഒരു ചുവരില്‍ സ്‌പ്രേ പെയിന്റ് പോലെ തളിക്കുന്നതു പോലെയാണ് ഇതിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനം.

മരുന്ന് വിതരണം ചെയ്യുന്ന നാരുകള്‍ നേരിട്ട് മുറിവേറ്റ സ്ഥലത്ത് സുരക്ഷിതമായി നിക്ഷേപിക്കുന്ന ആദ്യ സങ്കേതമാണിതെന്ന് ജേണല്‍ ഓഫ് വാക്വം സയന്‍സ് ആന്‍ഡ് ടെക്‌നോളജി ബിയില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പഠനത്തില്‍ മൊണ്ടാന ടെക്‌നോളജി യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ ഗവേഷകന്‍ ലെയ്ന്‍ ഹസ്റ്റണ്‍ പറഞ്ഞു. സ്‌പ്രേ പെയിന്റ് പോലുള്ള സംവിധാനം പ്രയോഗിക്കുന്നതിലൂടെ, മുറിവുകള്‍ ഉണക്കാനും കാലക്രമേണ മരുന്ന് ഒഴിവാക്കാനുമാകുന്നു. വിവിധവ്യവസായ ഉല്‍പ്പന്നങ്ങള്‍ പൊതിയുന്നതിനും ഫില്‍റ്റര്‍ ചെയ്യുന്നതിനും ഇന്‍സുലേറ്റ് ചെയ്യുന്നതിനും വ്യവസായങ്ങളില്‍ ഉപയോഗിക്കുന്ന സംവിധാനമാണ് ഇലക്ട്രോസ്പിന്നിംഗ്. എന്നാല്‍ ഇപ്പോള്‍ ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ ഒരു ചെറിയ വൈദ്യുതമണ്ഡലം ഉപയോഗിച്ച് ഒരു ഇലക്ട്രോസ്പിന്നിംഗ് ഉപകരണം വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ട്, ഇതിലൂടെ ചര്‍മ്മത്തില്‍ സുരക്ഷിതമായി ബാന്‍ഡേജ് ഒട്ടിക്കാന്‍ കഴിയുമെന്നു പഠനം പറയുന്നു. നാരുകള്‍ നിക്ഷേപിക്കുന്നതിന് ഉപകരണവും ഉപരിതലവും തമ്മിലുള്ള വോള്‍ട്ടേജ് വ്യത്യാസം ഉപയോഗിക്കുന്നതിനുപകരം, പുതിയ ഉപകരണം നാരുകള്‍ ഉപരിതലത്തിലേക്ക് തളിക്കാന്‍ വായു ഉപയോഗിക്കുന്നു. സ്‌പ്രേ പെയിന്റിംഗില്‍, സമ്മര്‍ദ്ദം ചെലുത്തിയ വാതകം ഒരുതരം കണികകളെ ഉപരിതലത്തിലേക്ക് നയിക്കുന്നു, ഇത് ഒരുതരം നിക്ഷേപ വസ്തുക്കള്‍ സൃഷ്ടിക്കുന്നു. സ്‌പ്രേ പെയിന്റിംഗ് പോലെ, ഓപ്പറേഷന്‍ സമയത്ത് ആവശ്യമുള്ള ഉപരിതലത്തിലേക്ക് ഉപകരണം ഉപയോഗിക്കുന്നു, ഇത് ഒരു ഫൈബര്‍ പായ പ്രതലത്തില്‍ നിക്ഷേപിക്കും.

Comments

comments

Categories: Health