മസ്തിഷ്‌ക കോശങ്ങള്‍ വിഷാദരോഗത്തെ പ്രതിരോധിക്കും

മസ്തിഷ്‌ക കോശങ്ങള്‍ വിഷാദരോഗത്തെ പ്രതിരോധിക്കും

തലച്ചോറിലെ മൈക്രോഗ്ലിയ എന്ന രോഗപ്രതിരോധ കോശം മാനസികരോഗത്തെ നിയന്ത്രിക്കുകയും പ്രതിരോധിക്കുകയും ചെയ്യുന്നുവെന്ന് പഠനം

മൈക്രോഗ്ലിയ എന്ന മസ്തിഷ്‌കകോശങ്ങള്‍ ഉത്കണ്ഠ, ഒബ്‌സസീവ്-കംപള്‍സീവ് ഡിസോര്‍ഡര്‍ (ഒസിഡി) എന്നിവയെ പ്രതിരോധിക്കുന്നുവെന്ന് ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി. മസ്തിഷ്‌കത്തിലെ ആദ്യ പ്രതികരണക്കാരായി കണക്കാക്കുന്ന കോശങ്ങളാണ് മൈക്രോഗ്ലിയകള്‍. മൈക്രോഗ്ലിയ ശരിയായി പ്രവര്‍ത്തിക്കാത്തപ്പോള്‍ ഉണ്ടാകുന്ന ഉത്കണ്ഠാലക്ഷണങ്ങളെ സ്ത്രീ ലൈംഗിക ഹോര്‍മോണുകള്‍ വഷളാക്കുമെന്ന് സമീപകാല പഠനം വ്യക്തമാക്കുന്നു. എലികളിലെ പുതിയ ഗവേഷണങ്ങള്‍ ഇക്കാര്യം സ്ഥിരീകരിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഈ കണ്ടെത്തല്‍ ഉത്കണ്ഠയുടെ മസ്തിഷ്‌ക ജീവശാസ്ത്രത്തെക്കുറിച്ചും അതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട അവസ്ഥകളെക്കുറിച്ചും വെളിച്ചം വീശുന്നു.

മനുഷ്യരില്‍ ഉത്കണ്ഠയിലും ന്യൂറോ സൈക്കോളജിക്കല്‍ ഡിസോര്‍ഡറുകളിലും മൈക്രോഗ്ലിയയ്ക്ക് പങ്കുണ്ടെന്ന് ഗവേഷകര്‍ പണ്ടേ സംശയിച്ചിട്ടുണ്ട്, കാരണം ഈ സെല്‍ തരം ന്യൂറോണുകളെ ദോഷകരമായി ബാധിക്കുന്ന വസ്തുക്കളെ പുറത്തുവിടും. അതിനാല്‍, ഉത്കണ്ഠയില്‍ നിന്ന് മൈക്രോഗ്ലിയയ്ക്ക് സംരക്ഷിക്കാന്‍ കഴിയുമെന്നത് അവരെ ആശ്ചര്യപ്പെടുത്തി. പുരുഷന്മാരേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ സ്ത്രീകളാണ് ജീവിതത്തില്‍ ഉത്കണ്ഠ അനുഭവിക്കുന്നതെന്ന് സാള്‍ട്ട് ലേക്ക് സിറ്റിയിലെ യൂട്ടാ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ ബയോളജിക്കല്‍ സയന്‍സസിന്റെ റിസര്‍ച്ച് അസിസ്റ്റന്റ് പ്രൊഫസര്‍ ദിമിത്രി ട്രെയ്ങ്ക്‌നര്‍ പറയുന്നു. പഠനത്തില്‍ മൈക്രോഗ്ലിയയിലെ അപര്യാപ്തതയ്ക്ക് സ്ത്രീ ഹോര്‍മോണുകളുമായും ഉത്കണ്ഠയുമായും ബന്ധമുണ്ടെന്നു തെളിയിക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞുവെന്ന് ട്രെങ്ക്‌നര്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നു.

അല്‍സ്‌ഹൈമേഴ്സ് മുതല്‍ മസ്തിഷ്‌കാര്‍ബുദം വരെയുള്ള രോഗങ്ങളെ പ്രതിരോധിക്കുന്നതില്‍ മൈക്രോഗ്ലിയ സുപ്രധാനപങ്കു വഹിക്കുന്നുവെന്ന് ഇതിനകം തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. നാഡീ നാരുകളെ സംരക്ഷിക്കുന്ന മെയ്‌ലിന്‍ ഉറയുടെ ഉത്പാദനവും മസ്തിഷ്‌ക കോശങ്ങള്‍ തമ്മിലുള്ള ബന്ധം ഉത്തേജിപ്പിക്കലുമടക്കം മസ്തിഷ്‌ക വികാസത്തിന്റെ പല വശങ്ങളിലും മൈക്രോഗ്ലിയ സംഭാവന ചെയ്യുന്നുവെന്ന് പഠനങ്ങള്‍ തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇതിനൊക്കെ പുറമെ മൈക്രോഗ്ലിയയുടെ സ്വാധീനം ആളുകളുടെ പെരുമാറ്റത്തിലേക്കും വ്യാപിക്കുന്നുവെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ ഇപ്പോള്‍ വിലയിരുത്തുന്നു. നീണ്ടുനില്‍ക്കുന്ന സമ്മര്‍ദ്ദത്തിന്റെ സാഹചര്യങ്ങളില്‍, അസാധാരണമായ മൈക്രോഗ്ലിയ പ്രവര്‍ത്തനം വിഷാദത്തിനും ഉത്കണ്ഠയ്ക്കും കാരണമാകുന്നു.

മൈക്രോഗ്ലിയയില്‍ നിന്ന് ഉണ്ടാകുന്ന ഒസിഡിയെയും ഉത്കണ്ഠയെയും സ്ത്രീ ലൈംഗിക ഹോര്‍മോണുകള്‍ വഷളാക്കുമെന്ന് പരീക്ഷണങ്ങളില്‍ കണ്ടു. പെണ്‍ എലികളിലാണ് രോഗലക്ഷണങ്ങള്‍ സ്ഥിരമായി അനുഭവപ്പെടുന്നത്. കൂടാതെ, അവ പുരുഷഎലികളില്‍ ഇല്ലാത്ത ഉത്കണ്ഠ പ്രകടമാക്കി. അവര്‍ വികസിപ്പിച്ചതും മൂല്യനിര്‍ണ്ണയം നടത്തിയതുമായ ഒരു പുതിയ പരിശോധനയില്‍ സംഘം ഇതിനുള്ള തെളിവുകള്‍ കണ്ടെത്തി. ജീനുകളുടെ കോശസ്വഭാവത്തെ മാറ്റിമാറിക്കാന്‍ കഴിയുന്ന ഒരു പ്രോട്ടീനാണ് ഹോക്‌സ്ബി 8. എലികളുടെ തലച്ചോറിലെ മൈക്രോഗ്ലിയയുടെ മൂന്നിലൊന്ന് ഭാഗവും ഹോക്‌സ് 8 ആണ്.

പുതിയ പഠനത്തില്‍ ഗവേഷകര്‍ ചെയ്തത്, മൈക്രോഗ്ലിയയെ തിരിച്ചറിയുക എന്നതാണ്. അത് ഒരു ഹോക്‌സ്ബി 8 പ്രോട്ടീനുകളോടു കൂടിയവയാണ്. എലികളില്‍ ഹോക്‌സ്ബി 8 ലിനേജ് മൈക്രോഗ്ലിയ നിര്‍ജ്ജീവമാക്കുന്നത് അമിതവളര്‍ച്ചയ്ക്ക് കാരണമാകുമെന്നും സജീവമായ ഹോക്‌സ്ബി 8 ലീനേജ് മൈക്രോഗ്ലിയയ്ക്ക് നിര്‍ബന്ധിത പെരുമാറ്റം തടയാന്‍ കഴിയുമെന്നും അവരുടെ പരീക്ഷണങ്ങള്‍ തെളിയിച്ചു. പ്രവര്‍ത്തനരഹിതമായ ഹോക്‌സ്ബി 8 വംശത്തിലെ മൈക്രോഗ്ലിയയില്‍ നിന്ന് ഉണ്ടാകുന്ന ഒസിഡിയെയും ഉത്കണ്ഠയെയും സ്ത്രീ ലൈംഗിക ഹോര്‍മോണുകള്‍ എങ്ങനെ വഷളാക്കുമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ അവരുടെ പരീക്ഷണങ്ങളില്‍ കണ്ടു.

ഹോക്‌സ് ബി 8 ഇല്ലാത്ത എലികള്‍ അമിതമായി വളരുന്ന പ്രവണത കാണിക്കുന്നു, ഇത് ഹ്യൂമന്‍ ഡിസോര്‍ഡര്‍ ട്രൈക്കോട്ടില്ലോമാനിയയ്ക്ക് സമാനമായ ഒരു സ്വഭാവമാണ്, ഇത് ഒരു തരം ഒസിഡി ബാധയ്ക്കു കാരണമാകുന്നു. സ്ത്രീ ലൈംഗിക ഹോര്‍മോണുകള്‍ ഒസിഡിയുടെയും ഉത്കണ്ഠയുടെയും ലക്ഷണങ്ങളാണെന്ന് തെളിയിക്കാന്‍, ഗവേഷകര്‍ സ്ത്രീ ലൈംഗിക ഹോര്‍മോണുകളായ ഈസ്ട്രജന്‍, പ്രോജസ്റ്ററോണ്‍ എന്നിവ വ്യത്യാസപ്പെടുത്തി നോക്കി. സ്ത്രീ എലികളിലെ ഈ ഹോര്‍മോണ്‍ അളവ് പുരുഷന്മാരിലേതിന് സമാനമാക്കി കൈകാര്യം ചെയ്തപ്പോള്‍, പെണ്‍ എലികളിലെ ഒസിഡിയും ഉത്കണ്ഠ ലക്ഷണങ്ങളും പുരുഷന്മാരുടേതിന് സമാനമായിരുന്നു.

Comments

comments

Categories: Health
Tags: depression