വാര്‍ദ്ധക്യത്തില്‍ മസ്തിഷ്‌ക പ്രവര്‍ത്തനത്തിന് പങ്ക്

വാര്‍ദ്ധക്യത്തില്‍ മസ്തിഷ്‌ക പ്രവര്‍ത്തനത്തിന് പങ്ക്

മസ്തിഷ്‌ക പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ മനുഷ്യന്റെ ആയുസ്സില്‍ കാര്യമായ സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്നുവെന്ന് ആദ്യമായി പഠനങ്ങള്‍ തെളിയിച്ചിരിക്കുന്നു. കുറഞ്ഞ ആയുസ്സ് ഉള്ള വ്യക്തികളില്‍ തലച്ചോറിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനം വളരെ ഉയര്‍ന്നതാണെന്നും കൂടുതല്‍ കാലം ജീവിക്കുന്നവരില്‍ കുറവാണെന്നുമാണ് തെളിഞ്ഞിരിക്കുന്നത്.

പുതിയ ഗവേഷണമനുസരിച്ച് കൂടുതല്‍ കാലം ജീവിക്കുന്ന ആളുകളില്‍ തലച്ചോറിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനം കുറവാണ്. ബോസ്റ്റണിലെ ഹാര്‍വാര്‍ഡ് മെഡിക്കല്‍ സ്‌കൂളിലെ ഗവേഷകര്‍ അടുത്തിടെ നടത്തിയ പഠനത്തില്‍ തലച്ചോറിന്റെ സെറിബ്രല്‍ കോര്‍ട്ടെക്‌സിന്റെ ജീനുകളില്‍ മനുഷ്യന്റെ ദീര്‍ഘായുസ്സിന്റെ വ്യക്തമായ അടയാളം കണ്ടെത്തിയതായി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നു. ന്യൂറല്‍ എക്സിറ്റേഷനും സിനാപ്റ്റിക് ഫംഗ്ഷനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ജീനുകളുടെ തരംതാഴ്ത്തലാണ് സ്വഭാവ സവിശേഷത എന്ന ജീന്‍ എക്‌സ്പ്രഷന്‍ മാതൃകയാണ് അവര്‍ കണ്ടെത്തിയത്. തലച്ചോറില്‍ നടക്കുന്ന സിഗ്‌നലിംഗ് അളക്കപ്പെടുന്നത് വൈദ്യുത പ്രവാഹങ്ങളുടെയും മറ്റ് ട്രാന്‍സ്മിറ്ററുകളുടെയും രൂപത്തിലുള്ള മസ്തിഷ്‌ക പ്രവര്‍ത്തനത്തിലൂടെയാണ്. വളരെയധികം മസ്തിഷ്‌ക പ്രവര്‍ത്തനമോ അമിതാവേശമോ പേശീവലിവോ മാനസികാസ്വസ്ഥതയോ പോലുള്ള വിവിധ രോഗങ്ങള്‍ ഇതില്‍ കാണാം. പഠനത്തിനായി, ഗവേഷകര്‍ പുഴുക്കളില്‍ സെല്ലുലാര്‍, ജനിതക, തന്മാത്രാ പരീക്ഷണങ്ങള്‍ നടത്തി. മാറ്റം വരുത്തിയ ജീനുകള്‍ ഉപയോഗിച്ച് എലികളെ വിശകലനം ചെയ്യുകയും മരിക്കുമ്പോള്‍ 100 വയസ്സിനു മുകളില്‍ പ്രായമുള്ളവയുടെ മസ്തിഷ്‌ക കോശങ്ങള്‍ പരിശോധിക്കുകയും ചെയ്തു. മസ്തിഷ്‌ക പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളില്‍ മാറ്റം വരുത്തുന്നത് ആയുസ്സിനെ സ്വാധീനിക്കുമെന്ന് മാത്രമല്ല, അവയില്‍ ഉള്‍പ്പെട്ടിരിക്കാവുന്ന തന്മാത്രാ പ്രക്രിയകളെക്കുറിച്ചുള്ള സൂചനകളും ഈ പരിശോധനകള്‍ വെളിപ്പെടുത്തി.

അപസ്മാരം, ഡിമെന്‍ഷ്യ എന്നിവയുള്‍പ്പെടെയുള്ള പല രോഗങ്ങളെയും തലച്ചോറിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനം ബാധിക്കുമെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ക്ക് കുറച്ചുകാലമായി അറിയാം. എന്നിരുന്നാലും, മൃഗങ്ങളിലെ ചില പഠനങ്ങള്‍ വാര്‍ദ്ധക്യത്തെ ബാധിക്കാമെന്നും ഈ സ്വാധീനം മനുഷ്യരിലേക്കും വ്യാപിക്കുമോ എന്ന് ഇതുവരെ വ്യക്തമായിരുന്നില്ല. ഇന്‍സുലിന്‍ പോലുള്ളവയും സമാനമായ ഐജിഎഫ് പോലുള്ള വളര്‍ച്ചാ ഹോര്‍മോണുകളുടെയും സിഗ്‌നലിംഗ് ഇതിനകം ദീര്‍ഘായുസ്സിന്റെ തന്മാത്രാ സ്വാധീനക്കാര്‍ എന്നറിയപ്പെടുന്നു. കലോറി നിയന്ത്രണം നടപ്പിലാക്കുന്ന അതേ സിഗ്‌നലിംഗ് പാതയാണ് ഇവയുടേതെന്നും ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു.

Comments

comments

Categories: Health