കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തെ ചെറുക്കാന്‍ ആണവ ഇന്ത്യ

കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തെ ചെറുക്കാന്‍ ആണവ ഇന്ത്യ

ആണവോര്‍ജ്ജ മേഖലയിലെ നിക്ഷേപം വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കാനും പുനരുപയോഗ ഊര്‍ജ്ജ സ്രോതസ്സുകളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാനും ഭാരത സര്‍ക്കാര്‍ എത്ര ശ്രമിച്ചിട്ടും, രാജ്യത്തിന്റെ ഏറ്റവും മലിനീകരണമുള്ള ഊര്‍ജ്ജ സ്രോതസ്സുകളില്‍ ഒന്നായ കല്‍ക്കരിയെ ആശ്രയിക്കുന്നത് നാം ഇപ്പോഴും തുടരുകയാണ്

റിതു ശര്‍മ്മ

ന്യൂക്ലിയര്‍ സപ്ലയേഴ്‌സ് ഗ്രൂപ്പ് (എന്‍എസ്ജി) പട്ടികയില്‍ ഇടം നേടുന്നതിനായി പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ഐക്യരാഷ്ട്ര സഭ സെക്രട്ടറി ജനറലിനു മുന്നില്‍ ശബ്ദമുയര്‍ത്തിയത് കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തെ ചെറുക്കുന്നതിനും സുസ്ഥിര വികസനത്തിലേക്ക് രാജ്യത്തെ നയിക്കുവാനും ആണവ ശക്തി ഉപയോഗപ്പെടുത്തേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയെ അടിവരയിടുന്നതാണ്. മൂലധന വിപുലമായ ആണവോര്‍ജ്ജ പദ്ധതികളുടെ ചെലവ് കുറയ്ക്കാന്‍ ഇന്ത്യക്ക് കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല, കയറ്റുമതി സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെ വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുകയും വില കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യുമെന്നതിനാല്‍ എന്‍എസ്ജി അംഗത്വം രാജ്യത്തിന്റെ ആണവോര്‍ജ്ജ മേഖലയ്ക്ക് സഹായകരമാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

ആണവോര്‍ജ്ജ മേഖലയിലെ നിക്ഷേപം വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കാനും പുനരുപയോഗ ഊര്‍ജ്ജ സ്രോതസ്സുകളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാനും ഭാരത സര്‍ക്കാര്‍ എത്ര ശ്രമിച്ചിട്ടും, രാജ്യത്തിന്റെ ഏറ്റവും മലിനീകരണമുള്ള ഊര്‍ജ്ജ സ്രോതസ്സുകളില്‍ ഒന്നായ കല്‍ക്കരിയെ ആശ്രയിക്കുന്നത് നാം ഇപ്പോഴും തുടരുകയാണ്. ഇത് വരും ദശകങ്ങളിലും തുടരാനാണ് സാധ്യതയും. ബിപി സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്കല്‍ റിവ്യൂ പ്രകാരം, കഴിഞ്ഞ ദശകത്തില്‍ ഇന്ത്യയുടെ കല്‍ക്കരി ഉപഭോഗം 74 ശതമാനമാണ് വര്‍ദ്ധിച്ചത്. ഇന്ത്യ ഇപ്പോള്‍ ലോകത്തിലെ രണ്ടാമത്തെ വലിയ കല്‍ക്കരി ഉപഭോക്താവാണ്. ബ്രൂക്കിംഗ്‌സ് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റിയൂഷന്റെ മാര്‍ച്ചിലെ റിപ്പോര്‍ട്ട് അനുസരിച്ച് 50,000 മെഗാവാട്ട് പുതിയ കല്‍ക്കരി അധിഷ്ഠിത വൈദ്യുതി ഉല്‍പാദന ശേഷി ഇപ്പോള്‍ രാജ്യത്ത് നിര്‍മ്മാണത്തിലാണ്.

മൊത്തം എനര്‍ജി മാട്രിക്‌സില്‍ ആണവോര്‍ജ്ജത്തിന്റെ വിഹിതം കണക്കിലെടുത്ത് അന്താരാഷ്ട്ര ആറ്റോമിക് എനര്‍ജി ഏജന്‍സി (ഐഎഇഎ) ഇന്ത്യയെ 27-ാം സ്ഥാനത്താണ് ഉള്‍പെടുത്തിയിരിക്കുന്നത്. 2032 ഓടെ ആണവോര്‍ജ്ജത്തെ നിലവിലെ 6.7 ഗിഗാവാട്ടില്‍ നിന്ന് 63 ഗിഗാവാട്ടായി ഉയര്‍ത്താനാണ് ഇന്ത്യന്‍ സംവിധാനങ്ങള്‍ ലക്ഷ്യമിടുന്നത്. ഇത് രാജ്യത്തെ മൊത്തം വൈദ്യുതി ഉല്‍പാദനത്തിന്റെ 10 ശതമാനമാണ്. 700 മെഗാവാട്ട് വീതമുള്ള 10 തദ്ദേശീയ സമ്മര്‍ദ്ദമുള്ള ഹെവിവാട്ടര്‍ റിയാക്ടറുകള്‍ (പിഎച്ച്ഡബ്ല്യുആര്‍) വികസിപ്പിക്കാന്‍ ഭാരത സര്‍ക്കാര്‍ അംഗീകാരം നല്‍കി കഴിഞ്ഞു. നിലവില്‍, 21 ആണവ നിലയങ്ങള്‍ ഇന്ത്യയില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നുണ്ട്, എന്നാലിത് രാജ്യത്തിന്റെ ഊര്‍ജ്ജ ആവശ്യകതയുടെ 2 ശതമാനം മാത്രമാണ്. പക്ഷേ, ആവശ്യമുള്ള എനര്‍ജി മാട്രിക്‌സ് ലക്ഷ്യം നേടുന്നതിനുള്ള ഏറ്റവും വലിയ തടസ്സം, നിലവില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന റിയാക്ടറുകളില്‍ ഭൂരിഭാഗവും ഒന്നോ രണ്ടോ ദശകത്തിനുള്ളില്‍ നിശ്ചലമാകും എന്നതാണ്. പുതിയ നിര്‍മ്മാണങ്ങള്‍ ത്വരിതപ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ട്.

പൊതുജനങ്ങളുടെ ജീവിതനിലവാരം മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതില്‍ വൈദ്യുതി ലഭ്യത ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നുവെന്നതും മാനവ വികസന സൂചികയില്‍ വര്‍ധന ഉണ്ടാക്കുന്നുണ്ട് എന്നതും നിഷേധിക്കാനാവില്ല. രാജ്യങ്ങള്‍ വികസിക്കുമ്പോള്‍, വൈദ്യുതി ഉപയോഗം വര്‍ദ്ധിക്കുന്നു; നിലവിലെ പ്രവചനമനുസരിച്ച്, ഒഇസിഡി ഇതര (ഓര്‍ഗനൈസേഷന്‍ ഫോര്‍ ഇക്കണോമിക് കോഓപ്പറേഷന്‍ ആന്റ് ഡവലപ്‌മെന്റ്) രാജ്യങ്ങളിലെ വൈദ്യുതി ഉപഭോഗം 2040 ഓടെ 60% വളര്‍ച്ച നേടുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു, അതേസമയം ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ഉപയോഗം 45% ഒരേ സമയപരിധിക്കുള്ളില്‍ വളരുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു (യുഎസ് എനര്‍ജി ഇന്‍ഫര്‍മേഷന്‍ അഡ്മിനിസ്‌ട്രേഷന്‍ 2017).

മുന്‍ ഇന്ത്യന്‍ ആറ്റോമിക് ചീഫ് ഡോ. എം. ശ്രീനിവാസനും ജീവിത നിലവാരവും ആളോഹരി വൈദ്യുതി ഉപഭോഗവും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം അംഗീകരിക്കുന്നു. ന്യൂക്ലിയര്‍ ഏഷ്യയുമായി സംസാരിച്ച അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു: മൊത്തം വൈദ്യുതി ഉല്‍പാദനത്തില്‍ ഇന്ത്യ മൂന്നാമതാണ്, പക്ഷേ ആളോഹരി ഉപഭോഗം പര്യാപ്തമല്ല. ഏകദേശം 250 ദശലക്ഷം ആളുകള്‍ക്ക് വൈദ്യുതി ലഭ്യമല്ല. ഊര്‍ജ്ജ ആസൂത്രണം സൂക്ഷ്മത പാലിക്കേണ്ടതുണ്ട്, കൂടാതെ ഒരു ന്യൂക്ലിയര്‍ റിയാക്റ്റര്‍ പ്രവര്‍ത്തനക്ഷമമാകുന്നതിന് ഗര്‍ഭാവസ്ഥയുടെത് പോലെയുള്ള ശ്രദ്ധ വേണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

വളരുന്ന സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയും ജനസംഖ്യയും പരിഗണിക്കുമ്പോള്‍, ഈ പരസ്പരബന്ധം അവഗണിക്കാന്‍ ഇന്ത്യക്ക് കഴിയില്ല. കൂടാതെ, ഒരു പ്രധാന വസ്തുത, ഇടവിട്ടുള്ള ഊര്‍ജ്ജ സ്രോതസ്സായതിനാല്‍, സൗരോര്‍ജ്ജം, കാറ്റ് എന്നിവ പോലുള്ള പുനരുപയോഗ ഊര്‍ജ്ജത്തിന് ഇന്ത്യയുടെ സാമ്പത്തിക വളര്‍ച്ചയ്ക്ക് നിര്‍ണായകമായ അടിസ്ഥാനലോഡ് പവര്‍ നല്‍കാന്‍ കഴിയില്ല. കല്‍ക്കരിയും ആണവോര്‍ജവും മാത്രമേ അടിസ്ഥാനലോഡ് ഊര്‍ജം നല്‍കുന്നുള്ളൂ. പാരിസ്ഥിതിക ആശങ്കകള്‍ക്കിടയിലും ഇന്ത്യയുടെ 55 ശതമാനം ഊര്‍ജ്ജ ആവശ്യവും നല്‍കി കല്‍ക്കരിയാണ് ഈ ഊര്‍ജ്ജത്തിന്റെ പ്രധാന ഉറവിടം. അതേസമയം, ഇന്ത്യയുടെ സ്ഥാപിത ശേഷിയുടെ രണ്ട് ശതമാനം മാത്രമാണ് ന്യൂക്ലിയര്‍ എനര്‍ജി.

അടുത്തിടെ, അറ്റോമിക് എനര്‍ജി കമ്മീഷന്‍ ചെയര്‍മാനായിരുന്ന ഡോ. അനില്‍ കകോഡ്ക്കറുടെ നേതൃത്വത്തില്‍ വിവേകാനന്ദ ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ ഫൗണ്ടേഷന് വേണ്ടി നടത്തിയ ഒരു പഠനത്തില്‍, ഇന്ത്യന്‍ ന്യൂക്ലിയര്‍ എനര്‍ജി ഇക്കോ സിസ്റ്റം പരിശോധിച്ചപ്പോള്‍, പുനരുപയോഗ ഊര്‍ജ്ജ സ്രോതസുകളിലേക്കുള്ള സര്‍ക്കാര്‍ പ്രോത്സാഹനങ്ങള്‍ ന്യൂക്ലിയര്‍ എനര്‍ജിക്കെതിരായ പ്രതിബന്ധങ്ങളെ ഒരു പരിധി വരെ തടഞ്ഞു നിര്‍ത്തുന്നതാണെന്ന് ബോധ്യപ്പെട്ടു. അടിസ്ഥാനലോഡ് ശേഷി കാരണം കല്‍ക്കരിയും ന്യൂക്ലിയര്‍ ഊര്‍ജ്ജവും തമ്മില്‍ താരതമ്യപ്പെടുത്താന്‍ ആഹ്വാനം ചെയ്ത റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ ‘ആണവോര്‍ജ്ജത്തിനായി ലെവലൈസ്ഡ് താരിഫ് പ്ലാന്‍’ ആവശ്യപ്പെടുന്നുവെന്നും പ്രോത്സാഹനങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ ന്യൂക്ലിയര്‍ മേഖലയെ പുനരുപയോഗ ഊര്‍ജ്ജ മേഖലയുമായി തുല്യമായി പരിഗണിക്കുന്നുവെന്നും പറയുന്നു.

കല്‍ക്കരിയുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍, പ്രസരണച്ചെലവ് അടിസ്ഥാനഘടകമാകും. പുനരുപയോഗത്തിനായി വരുന്ന ഗ്രിഡ്/സിസ്റ്റം ചെലവുകള്‍ പരിഗണിക്കുമ്പോള്‍ ന്യൂക്ലിയര്‍ താരിഫ് ഉയര്‍ന്നതായി കാണപ്പെടാം. നന്നായി രൂപകല്‍പ്പന ചെയ്ത ധനകാര്യ, വിലനിര്‍ണ്ണയ നയം അതിനാല്‍ തന്നെ വേഗത്തില്‍ നടപ്പാക്കണം, ‘ന്യൂക്ലിയര്‍ പവര്‍: ഇന്ത്യയുടെ വികസന അനുപേക്ഷീയം’എന്ന തലക്കെട്ടിലുള്ള റിപ്പോര്‍ട്ട് പറയുന്നു.

ഡോ. കക്കോഡ്കര്‍ ആണവോര്‍ജ്ജത്തിനായി വാദിക്കുന്നു. കുറഞ്ഞ താരിഫുകളുമായി സൗരോര്‍ജ്ജം മത്സരാധിഷ്ഠിതമായി ഉയര്‍ന്നുവെങ്കിലും അടിസ്ഥാന ചെലവ് പലപ്പോഴും കണക്കിലെടുക്കാറില്ല. ഇടയ്ക്കിടെ മാത്രം ലഭിക്കുന്ന മറ്റ് പുനരുപയോഗ ഊര്‍ജ്ജസ്രോതസ്സുകളില്‍ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി 24/7, 365 ദിവസം ലഭ്യമായ ഒരേയൊരു സ്രോതസാണ് ന്യൂക്ലിയര്‍ എനര്‍ജി എന്ന് കക്കോഡ്കര്‍ തന്നെ പറയുന്നു. ആണവ, സൗരോര്‍ജ്ജ മിശ്രിതം ഇന്ത്യന്‍ ആവശ്യങ്ങള്‍ക്ക് അനുയോജ്യമായ പരിഹാരമാണെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

2032 ഓടെ 63 ഗിഗാവാട്ട് ആണവോര്‍ജ്ജ ലക്ഷ്യം 2006 ല്‍ ഇന്റഗ്രേറ്റഡ് എനര്‍ജി പോളിസി പ്രകാരം അംഗീകരിച്ചതായി ടാസ്‌ക് ഫോഴ്‌സ് റിപ്പോര്‍ട്ട് പറയുന്നു. ‘2010 ല്‍ 11 ഗിഗാവാട്ട് ശേഷിയും 2020 ഓടെ 29 ഗിഗാവാട്ടും സ്ഥാപിക്കാന്‍ സമയപരിധികള്‍ വിഭാവനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. ഞങ്ങളുടെ നിലവിലെ 6.7 ഗിഗാവാട്ട് ശേഷി ഗണ്യമായ ഇടിവ് സംഭവിച്ചു. 63 ഗിഗാവാട്ട് ടാര്‍ഗെറ്റ് പോലും 2032 ഓടെ ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്ത ശേഷിയുടെ 10.33 ശതമാനം മാത്രമേ പ്രതിനിധീകരിക്കുകയുള്ളൂവെന്ന് രേഖ പറയുന്നു. ഇത് ഒരു മിതമായ ലക്ഷ്യമാണ്, മറ്റ് രാജ്യങ്ങളുടെ ശേഷിയേക്കാള്‍ വളരെ താഴെയാണ്. ഉദാഹരണത്തിന്, ചൈന 160 ഗിഗാവാട്ട് ലക്ഷ്യമിടുന്നു, 2030 ഓടെ 10 ശതമാനം വൈദ്യുതി നല്‍കുന്നു. ചൈനയുമായുള്ള താരതമ്യം പ്രസക്തമാണ്, കാരണം ഇന്ത്യയ്ക്ക് സമാനമായ ഊര്‍ജ്ജ പ്രൊഫൈല്‍ ഉണ്ട്, കല്‍ക്കരി ചൈനയുടെ ഊ ര്‍ജ്ജ ആവശ്യങ്ങളില്‍ (64.56 ശതമാനം) ഒരു പ്രധാന ഭാഗം നല്‍കുന്നു.

ഈ ലക്ഷ്യം കൈവരിക്കുന്നതിന്, വിവിധ പങ്കാളികള്‍ പരിശ്രമിക്കേണ്ടതുണ്ട്. കല്‍ക്കരി, പാരമ്പര്യേതര ഊര്‍ജസ്രോതസ് എന്നിവയ്ക്ക് നല്‍കുന്ന അതെ പ്രാധാന്യവും സാമ്പത്തിക സഹായവും സര്‍ക്കാര്‍ ആണവോര്‍ജ്ജത്തിനും നല്‍കേണ്ടതുണ്ട്. ലക്ഷ്യം നേടുന്നതിന് പ്രതിവര്‍ഷം 20,000 കോടി രൂപയുടെ ഇക്വിറ്റിയില്‍ നിന്ന് പ്രതിവര്‍ഷം 3,000 കോടി രൂപയുടെ വിഹിതം കുറയുന്നു. ന്യൂക്ലിയര്‍ പവര്‍ കോര്‍പ്പറേഷന്‍ ഓഫ് ഇന്ത്യ ലിമിറ്റഡുമായി (എന്‍പിസിഎല്‍) നിരവധി പൊതുമേഖലാ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ സംയുക്ത സംരംഭങ്ങള്‍ രൂപീകരിക്കാന്‍ ഇത് ശുപാര്‍ശ ചെയ്യുന്നു. വിദേശ സംരംഭകര്‍ക്ക് പ്ലാന്റില്‍ നിക്ഷേപം നടത്താനും ദീര്‍ഘ കാലയളവില്‍ പ്രവര്‍ത്തിപ്പിക്കാനും അനുമതിയുള്ള ഒരു മാതൃക ഞങ്ങള്‍ പരീക്ഷിക്കുകയാണെങ്കില്‍ സര്‍ക്കാരിന് ആറ്റോമിക് എനര്‍ജി ആക്റ്റ് ഭേദഗതി ചെയ്യേണ്ടിവരും.

വായ്പകള്‍ എളുപ്പത്തില്‍ ലഭ്യമാക്കുന്നതിനൊപ്പം സൗരോര്‍ജ്ജ പദ്ധതികള്‍ക്കായി സര്‍ക്കാരുകള്‍ വന്‍ സബ്‌സിഡികളും നല്‍കിവരുന്നു. നിലവില്‍ 20,000 മെഗാവാട്ട് ശേഷിയുള്ള സൗരോര്‍ജ്ജ പദ്ധതികളാണുള്ളത്. 2022 ഓടെ ഇത് 1,00,000 മെഗാവാട്ടായി ഉയര്‍ത്താനാണ് സര്‍ക്കാര്‍ ലക്ഷ്യമിടുന്നത്. സൗരോര്‍ജ്ജത്തിന് ഒരു യൂണിറ്റിന് 3 രൂപയാണ് വില വരിക. പക്ഷെ ന്യൂക്ലിയര്‍ എനര്‍ജിക്ക് ഇത് 5 രൂപയാണ്.

ന്യൂക്ലിയര്‍ പവര്‍ പ്ലാന്റിനായി ആജീവനാന്ത താരിഫ് വേഗത്തില്‍ കുറയുന്നുവെന്നും ഡോ. ശ്രീനിവാസന്‍ വാദിക്കുന്നു. ആണവോര്‍ജ്ജത്തിന്റെ വിശ്വാസ്യതയെക്കുറിച്ച് സംസാരിച്ച ഡോ. ശ്രീനിവാസന്‍ 2012 ല്‍ നോര്‍ത്തേണ്‍ ഗ്രിഡിലെ വൈദ്യുതി തടസം അനുസ്മരിച്ചു, അന്ന് അഞ്ച് ഇന്ത്യന്‍ സംസ്ഥാനങ്ങള്‍ എട്ട് മണിക്കൂര്‍ ഇരുട്ടിലായിരുന്നു. ‘ന്യൂക്ലിയര്‍ റിയാക്ടറില്‍ യാത്ര ചെയ്യുന്നത് എളുപ്പമല്ല’ എന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. 400,000 മെഗാവാട്ട് ശേഷിയുള്ള 446 റിയാക്ടറുകളിലൂടെ ലോകം 18000 റിയാക്ടര്‍ വര്‍ഷങ്ങള്‍ കണ്ടു. മൂന്ന് അപകടങ്ങള്‍ മാത്രമാണ് ഉണ്ടായിട്ടുള്ളത്. അതിനാല്‍, ന്യൂക്ലിയര്‍ എനര്‍ജി മാപ്പര്‍ഹിക്കാത്തതാണ് എന്ന ചിന്തയ്ക്ക് കാരണം പൊതുജനാഭിപ്രായം എതിരാണ് എന്നത് മാത്രമാണ്, ‘ഡോ. ശ്രീനിവാസന്‍ പറഞ്ഞു.

സുസ്ഥിരമല്ലാത്ത ഊര്‍ജ്ജം: ലോകത്തിനു വിനാശം

കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തിനെതിരെയും സാമ്പത്തിക വളര്‍ച്ചയ്ക്കുവേണ്ടിയുമുള്ള പോരാട്ടത്തില്‍, രണ്ടാമത്തേത് ഓരോ തവണയും വിജയം നേടുന്നു. അതിനാല്‍, കാര്‍ബണ്‍ പ്രസാരണം കുറയ്ക്കാന്‍ ലോകത്തിന്റെ ശ്രമങ്ങള്‍ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, 2018 ല്‍ അവ 2 ശതമാനം വര്‍ദ്ധിച്ചു, ഏഴ് വര്‍ഷത്തെ ഏറ്റവും വേഗതയേറിയ വളര്‍ച്ച. ആഗോള പ്രാഥമിക ഊര്‍ജ്ജത്തിന്റെ വര്‍ദ്ധനവ് 2018 ല്‍ 2.9 ശതമാനം വര്‍ധിച്ചു 2010 ന് ശേഷമുള്ള ഏറ്റവും വേഗത. ചൈനയും യുഎസും ഇന്ത്യയുമാണ് ഈ വളര്‍ച്ചയെ പ്രധാനമായും നയിച്ചത്, അതായത് ആകെ വളര്‍ച്ചയുടെ മൂന്നില്‍ രണ്ട് ഭാഗവും. മൂന്ന് പതിറ്റാണ്ടിനിടയിലെ ഏറ്റവും ശക്തമായ വളര്‍ച്ചാ നിരക്കായ പ്രകൃതിവാതകത്തിന്റെ ആവശ്യത്തില്‍ 5.3 ശതമാനം വര്‍ധനയുണ്ടായി.

കഴിഞ്ഞ ഒക്ടോബറില്‍ ഒരു റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ഗവണ്‍മെന്റ് പാനല്‍ (ഐപിസിസി) ആഗോളതാപനത്തെ വ്യാവസായികത്തിനു മുമ്പുള്ള നിലവാരത്തേക്കാള്‍ 1.5 ഡിഗ്രി സെല്‍ഷ്യസായി പരിമിതപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള നാല് മാതൃകാ മാര്‍ഗങ്ങള്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തിന്റെ ഏറ്റവും മോശമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങള്‍ ഇപ്പോഴും നിലനില്‍ക്കുമെങ്കിലും ഇത് ഒഴിവാക്കാവുന്നതേയുള്ളു. 2050 ഓടെ ന്യൂക്ലിയര്‍ വൈദ്യുതി ഉല്‍പാദനത്തില്‍ 59 ശതമാനത്തിനും 501 ശതമാനത്തിനും ഇടയിലുള്ള വര്‍ദ്ധനവ് ഈ നാല് മോഡല്‍ പാതകളിലും ഉള്‍പ്പെടുന്നു.

ലോകത്തെ ആദ്യത്തെ വാണിജ്യ ആണവോര്‍ജ്ജ റിയാക്റ്റര്‍ നിലവില്‍ വന്നിട്ട് 65 വര്‍ഷമായിട്ടും ആണവോര്‍ജ്ജത്തിനെതിരായ പൊതു സംശയം ഇന്നും നിലനില്‍ക്കുന്നു. അതിനുശേഷം ന്യൂക്ലിയര്‍ പവര്‍ യൂണിറ്റുകളുടെ സജീവവും നിഷ്‌ക്രിയവുമായ സുരക്ഷാ സവിശേഷതകളില്‍ വളരെയധികം പുരോഗതി കൈവരിച്ചു. ലോകത്തിലെ എല്ലാവര്‍ക്കും ഊര്‍ജ്ജം ലഭ്യമാക്കുന്നതിനും അതേ സമയം കാര്‍ബണ്‍ പ്രസരണം തടയുന്നതിനും ന്യൂക്ലിയര്‍ പവര്‍ സഹായിക്കുമെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്ന വിവിധ റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ക്ക് വിരുദ്ധമാണിത്. ‘ഹരിതഗൃഹ വാതക ഉദ്‌വമനം കുറയ്ക്കുന്നതിന് ന്യൂക്ലിയര്‍ പവര്‍ വളരെക്കാലം വലിയ സംഭാവന നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്, നിലവില്‍ ലോകത്തിലെ കുറഞ്ഞ കാര്‍ബണ്‍ വൈദ്യുതിയുടെ മൂന്നിലൊന്ന് ഉത്പാദിപ്പിക്കുകയും സുസ്ഥിര വികസനത്തിനും വളരുന്ന ലിലൃഴ്യ ര്‍ജ്ജ ആവശ്യങ്ങള്‍ നിറവേറ്റാനും സഹായിക്കുന്നു,’ ഐഎഇഎ ഡെപ്യൂട്ടി ഡയറക്ടര്‍ ജനറല്‍ മിഖായേല്‍ ചുഡകോവ് പറഞ്ഞു.

ജപ്പാനിലെ ഫുകുഷിമ ആണവ നിലയത്തിലെ അപകടത്തെത്തുടര്‍ന്ന് ആണവോര്‍ജ്ജത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ആശങ്കകള്‍ കൂടുതലായി. എന്നാല്‍, ഇതിന് ശേഷവും ദ്വീപസമൂഹം അതിന്റെ ഒന്‍പത് ന്യൂക്ലിയര്‍ റിയാക്ടറുകള്‍ പുനരാരംഭിച്ചു, മറ്റ് പലതും വീണ്ടും ആരംഭിക്കുന്നതിനുള്ള അപേക്ഷകള്‍ ശേഷിക്കുന്നു. വാസ്തവത്തില്‍, 2018 ജൂലൈയിലെ ജാപ്പനീസ് സര്‍ക്കാരിന്റെ അഞ്ചാമത്തെ അടിസ്ഥാന ഊര്‍ജ്ജ പദ്ധതി രൂപരേഖ പ്രകാരം ആണവോര്‍ജ്ജം ഒരു പ്രധാന ഊര്‍ജ്ജ സ്രോതസ്സായിരിക്കും. 2030 ഓടെ രാജ്യത്തെ മൊത്തം വൈദ്യുതി ഉല്‍പാദനത്തിന്റെ 2022 ശതമാനം ന്യൂക്ലിയര്‍ എനര്‍ജി വഹിക്കണമെന്ന് പദ്ധതി ആവശ്യപ്പെടുന്നു.

കാര്‍ബണ്‍ നിയന്ത്രിത ലോകത്തിലെ ആണവോര്‍ജത്തിന്റെ ഭാവി’ എന്ന പേരില്‍ എംഐടി (മസാചുസെറ്റ്‌സ് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്‌നോളജി) അടുത്തിടെ ഒകു പഠനം നടത്തിയിരുന്നു. കാര്‍ബണ്‍ കുറഞ്ഞ ഊര്‍ജ സാങ്കേതികവിദ്യകളില്‍ ആഗോളതലത്തില്‍ തന്നെ ആണവോര്‍ജം അര്‍ത്ഥവത്തായി ഉള്‍പ്പെടുത്തിയില്ലെങ്കില്‍ കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം സൃഷ്ടിക്കുന്ന വെല്ലുവിളി നേരിടുകയെന്നത് കൂടുതല്‍ ശ്രമകരവും ചെലവേറിയതുമാകുമെന്ന് എംഐടി പഠനത്തില്‍ പറയുന്നു. ആഗോളതലത്തില്‍ ആണവോര്‍ജ ശേഷി ഇപ്പോള്‍ സ്തംഭനാവസ്ഥയിലാണ്. പ്രാഥമിക ഊര്‍ജോല്‍പ്പാദനത്തിന്റെ അഞ്ച് ശതമാനം മാത്രമാണ് ഇതിന്റെ സംഭാവന. ലോകത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളില്‍ കാര്‍ബണ്‍ മുക്ത ഊര്‍ജ ഭാവി യാഥാര്‍ത്ഥ്യമാകണമെങ്കില്‍ ആണവോര്‍ജത്തിന്റെ സാധ്യതകള്‍ ഉപയോഗപ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ടെന്ന് പഠനം പറയുന്നു. ഇതിനായി പുതിയ നയങ്ങളും ബിസിനസ് മോഡലുകളും നൂതനാത്മകമായ മാതൃകകളും വേണമെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട് നിര്‍ദേശിക്കുന്നു. ആണവ പ്ലാന്റുകള്‍ താങ്ങാവുന്ന നിരക്കിലാക്കി മാറ്റുകയെന്നത് പ്രധാനമാണ്.

Categories: FK Special, Slider