സാര്‍വത്രിക ഫ്ളൂ വാക്‌സിനിലേക്ക് സുപ്രധാന ചുവട്

സാര്‍വത്രിക ഫ്ളൂ വാക്‌സിനിലേക്ക് സുപ്രധാന ചുവട്

എലിപ്പനി മുതല്‍ പക്ഷിപ്പനി വരെ ലോകത്തെ മുള്‍മുനയില്‍ നിര്‍ത്തുന്ന രോഗങ്ങള്‍ക്കെല്ലാമായി സാര്‍വ്വത്രിക പ്രതിരോധമരുന്നു സാധ്യമാണോ എന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ ആരായാന്‍ തുടങ്ങിയിട്ട് കാലങ്ങളായി. അത്തരത്തിലൊന്ന് യാഥാര്‍ത്ഥ്യമാകുന്നതിനോട് അടുത്തിരിക്കുകയാണെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട്. ഇന്‍ഫ്‌ലുവന്‍സ വൈറസ് സ്‌ട്രെയിന്‍ എ, സ്‌ട്രെയിന്‍ ബി എന്നിവയാണ് രണ്ട് പ്രധാന വൈറസ് രോഗങ്ങള്‍. 2010 മുതല്‍ അമേരിക്കയില്‍ മാത്രം ഈ രോഗം ഓരോ വര്‍ഷവും 9.3 ദശലക്ഷത്തിനും 49 ദശലക്ഷത്തിനും ഇടയില്‍ ആളുകളെ രോഗികളാക്കുന്നുവെന്ന് സെന്റര്‍സ് ഫോര്‍ ഡിസീസ് കണ്‍ട്രോള്‍ ആന്‍ഡ് പ്രിവന്‍ഷന്‍ (സിഡിസി) റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നു.

വ്യത്യസ്ത വൈറല്‍ പനിയിലും ഓരോ തരം സ്ട്രെയിനും വ്യത്യസ്തമായ ഉപതരങ്ങളുമാണു നേരിടുന്നതെന്നതിനാല്‍ , ഡോക്ടര്‍മാര്‍ ശരിയായ വാക്‌സിന്‍ നല്‍കണം. ഈ പ്രതിരോധ മരുന്ന് വിജയകരമാകുന്നതിന് ജനങ്ങള്‍ക്കിടയില്‍ പ്രചരിക്കുന്ന നിര്‍ദ്ദിഷ്ട സമ്മര്‍ദ്ദങ്ങളെയും ഉപവിഭാഗങ്ങളെയും ലക്ഷ്യമിടുന്ന ഒന്നാകണം അവര്‍ ഉപയോഗിക്കേണ്ട്. എല്ലാ പകര്‍ച്ചപ്പനികളെയും ഫലപ്രദമായി ഭേദപ്പെടുത്താന്‍ കഴിയുന്ന സാര്‍വത്രിക പ്രതിരോധമരുന്ന് ഇതുവരെ ഉണ്ടായിട്ടില്ല. അത്തരത്തിലൊന്നിന്റെ സൃഷ്ടിയിലേക്കാണ് പുതി ഗവേണം എത്തിച്ചേരുന്നത്. ന്യൂയോര്‍ക്ക് നഗരത്തിലെ മൗണ്ട് സിനായിലെ ഇക്കാന്‍ സ്‌കൂള്‍ ഓഫ് മെഡിസിനില്‍ നിന്നുള്ള ഒരു സംഘമാണ് ഇതിനു പിന്നില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. ഗവേഷകര്‍ വൈറസുകളുടെ ഉപരിതലത്തില്‍ അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന ഹെമഗ്ലൂട്ടിനിന്‍ എന്ന പ്രോട്ടീനുകളെ ഹോസ്റ്റ് സെല്ലുകളിലേക്ക് നയിക്കുന്നു. ഹേമഗ്ലൂട്ടിനിന് തലയെന്നും തണ്ട് എന്നും വിളിക്കുന്ന രണ്ട് ഘടകങ്ങളുണ്ട്.ഇവയ്ക്ക് വൈറസ് സമ്മര്‍ദ്ദങ്ങള്‍ ഉണ്ട്. ഈ സ്വഭാവസവിശേഷതകളുടെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍, ഹെമഗ്ലൂട്ടിനിന്റെ തണ്ടിനെ ലക്ഷ്യമാക്കി ഒരു വാക്‌സിന്‍ വികസിപ്പിക്കാന്‍ ഗവേഷകര്‍ തീരുമാനിച്ചു്. ഈ ആവശ്യത്തിനായി, അവര്‍ ചിമെറിക് ഹെമാഗ്ലൂട്ടിനിന്‍ (സിഎച്ച്എ) എന്ന പ്രോട്ടീന്‍ വേരിയന്റില്‍ പ്രവര്‍ത്തിച്ചു. പൊതുവെ പനിയില്‍ നിന്ന് രക്ഷനേടാന്‍ കഴിയുന്ന ആന്റിബോഡികള്‍ നിര്‍മ്മിക്കാന്‍ മനുഷ്യശരീരത്തെ ഉത്തേജിപ്പിക്കാന്‍ കഴിയുന്നവ നിര്‍ണ്ണയിക്കാന്‍ വിവിധ സിഎച്ച്എ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള വാക്‌സിനേഷന്‍ വ്യവസ്ഥകള്‍ പരീക്ഷിച്ചു. മനുഷ്യരില്‍ നിന്നും മൃഗങ്ങളില്‍ നിന്നും പകരുന്നവയ്ക്കുള്ള പ്രതിരോധമരുന്ന് ഇങ്ങനെ സൃഷ്ടിക്കാനാകുമോയെന്നാണ് നോക്കുന്നത്.

Comments

comments

Categories: Health