അമിതവ്യായാമം ദോഷകരം

അമിതവ്യായാമം ദോഷകരം

വ്യായാമം പേശികളുടെ മാത്രമല്ല, തലച്ചോറിനെയും ക്ഷീണിപ്പിക്കുമെന്ന് ഒരു പുതിയ പഠനം കണ്ടെത്തി. അമിതമായി വ്യായാമം ചെയ്യുന്നത് തീരുമാനങ്ങളെടുക്കാനുള്ള നമ്മുടെ ശേഷി കുറയ്ക്കുമെന്ന നിഗമനത്തിലാണ് പനം ഗവേഷകരെ എത്തിച്ചത്. തീവ്രമായ വ്യായാമം തിരിച്ചറിയല്‍ ശേഷിക്കു കുറവുണ്ടാക്കും. ഓവര്‍ട്രെയിനിംഗ് സിന്‍ഡ്രോം തലച്ചോറിനെയും ശരീരത്തിന്റെ മറ്റ് ഭാഗങ്ങളെയും ബാധിച്ചേക്കാമെന്നും പാരീസിലെ ഹെപിറ്റല്‍ ഡി ലാ പിറ്റി-സാല്‍പട്രിയറിലെ ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി.

കായികതാരങ്ങളെ ബാധിക്കുന്ന ഒരു അവസ്ഥയാണ് ഓവര്‍ട്രെയിനിംഗ് സിന്‍ഡ്രോം. തീവ്രമായ കായികപരിശീലനം അമിതമായാലാണ് ഇത് സംഭവിക്കുന്നത്. ബുദ്ധിപരമായ അമിതാധ്വാനം മസ്തിഷ്‌ക ഞരമ്പുകളെ തളര്‍ത്തുന്നതു പോലെ ഇത്തരം കായികാധ്വാനവും തലച്ചോറിനെ ബാധിക്കുമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു. ഒരു വ്യക്തിയുടെ ലക്ഷ്യങ്ങള്‍ നേടുന്നതിനായി അവരുടെ സ്വഭാവവും ചിന്താപ്രക്രിയകളും മാറ്റാനുള്ള കഴിവിനെ സൂചിപ്പിക്കാനാണ് കോഗ്‌നിറ്റീവ് നിയന്ത്രണം എന്നു പറയുന്നത്. അമിത ബൗദ്ധിക ജോല ബാധിക്കുന്ന തലച്ചോറിന്റെ അതേ ഭാഗത്തെ ഓവര്‍ട്രെയിനിംഗും ബാധിക്കുമോ എന്നതാണ് ഗവേഷകര്‍ പഠിക്കാന്‍ ശ്രമിച്ചത്. ശരാശരി 35 വയസ്സ് പ്രായമുള്ള 37 അത്‌ലറ്റുകളെ ഗവേഷണസംഘം പഠനത്തിനായി നിയോഗിച്ചു. പങ്കെടുക്കുന്നവര്‍ ഒന്നുകില്‍ അവരുടെ പതിവ് വ്യായാമ ചട്ടം തുടരുകയോ അല്ലെങ്കില്‍ മൂന്ന് ആഴ്ചയ്ക്കുള്ളില്‍ ഓരോ സെഷനും 40% പരിശീലനം വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുകയോ ചെയ്തു. കായികതാരങ്ങള്‍ അവരുടെ വിശ്രമ ദിവസങ്ങളില്‍ സൈക്ലിംഗ് വ്യായാമങ്ങളില്‍ പങ്കെടുത്തു, അപ്പോള്‍ ഗവേഷകര്‍ അവരുടെ ശാരീരിക പ്രകടനം നിരീക്ഷിക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞു. തളര്‍ച്ചയെക്കുറിച്ചുള്ള ആത്മനിഷ്ഠമായ അനുഭവത്തെക്കുറിച്ച് ചോദിക്കുന്ന ചോദ്യാവലിയും അവര്‍ പൂര്‍ത്തിയാക്കി. ഇതോടൊപ്പം പങ്കെടുക്കുന്നവരുടെ വൈജ്ഞാനിക കഴിവ് വിലയിരുത്തുന്നതിന് ഗവേഷകര്‍ ബിഹേവിയറല്‍ ടെസ്റ്റുകളും എംആര്‍ഐ സ്‌കാനുകളും ഉപയോഗിച്ചു. കായികപരിശീലനം പൊതുവേ ആരോഗ്യത്തിന് നല്ലതാണെങ്കിലും, ചില സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ ഇത് തലച്ചോറില്‍ ദോഷഫലമുണ്ടാക്കുമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി.

Comments

comments

Categories: Health