പ്രായമേറുന്തോറും ആത്മരതി കുറയും

പ്രായമേറുന്തോറും ആത്മരതി കുറയും

ആത്മരതിയും പൊങ്ങച്ചവും താന്‍പ്രമാണിത്തവുമൊക്കെ പ്രായമാകുമ്പോള്‍ കുറയുമെന്ന് പഠനം

അവനവന്റെ ശാരീരികവും അല്ലാത്തതുമായ ഗുണഗണങ്ങളില്‍ മതിമറന്നു പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നതിനെയും സ്വന്തം ശരീരത്തില്‍ വൈഷയിക തൃപ്തി നേടുന്നതിനെയുമാണ് ആത്മരതിയെന്നു വിശേഷിപ്പിക്കുന്നത്. ഒരാള്‍ തന്നെത്തന്നെ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നതുമാത്രമല്ല മറ്റുള്ള ആരെയും പരിഗണിക്കാതിരിക്കുന്നതും ആത്മരതിയില്‍പ്പെടുന്നു. ഇത് അമിതമായാല്‍ വല്ലാത്തൊരു മാനസികപ്രശ്‌നമായി മാറുന്നതും വിരളമല്ല. എന്നാല്‍ പ്രായമാകുന്തോറും ആത്മരതിയില്‍ കുറവ് വരുമെന്നാണ് പുതിയ പഠനം പറയുന്നത്. കാലിഫോര്‍ണിയ സര്‍വകലാശാലയില്‍ നിന്നുള്ള 486 വിദ്യാര്‍ത്ഥികളെ പങ്കെടുപ്പിച്ച് 1992 ല്‍, തുടങ്ങിയ സര്‍വേയില്‍ 23 വര്‍ഷത്തിനുശേഷം 237 പേരില്‍ ആത്മരതി കുറഞ്ഞതായി കണ്ടെത്തി.

ചെറുപ്പക്കാര്‍ മുതല്‍ മധ്യവയസ്സ് വരെയുള്ളവര്‍ ഉത്കണ്ഠയും വിഷാദവും കുറഞ്ഞവരായി മാറുന്നുവെന്ന് കാണിക്കുന്നതിലൂടെ കാലക്രമേണ ആളുകള്‍ പക്വത പ്രാപിക്കുന്നുവെന്നു വ്യക്തമായതായി ഗവേഷകര്‍ പറയുന്നു. ആത്മരതിയാണ് പക്വതയുടെ എതിരാളിയെന്ന് അവര്‍ വാദിക്കുന്നു. ഇവിടെ പക്വതയ്ക്ക് വ്യക്തിനിഷ്ഠം എന്നതിലുപരി സാമൂഹികമെന്ന പരിഗണന കിട്ടുന്നു. മൂന്നു ശതമാനം പങ്കാളികളില്‍ മാത്രമാണ് ആത്മരതിയില്‍ വര്‍ദ്ധനവ് കാണാനായത്. എന്നാല്‍ ചിലരെല്ലാം 41 വയസ്സുള്ളപ്പോഴും 18 വയസ്സിലെ ആത്മരതി പ്രദര്‍ശിപ്പിച്ചിരുന്നു. സാധാരണഗതിയില്‍, ആളുകള്‍ നേതൃഗുണത്തെ ഒരു നല്ല സ്വഭാവമായി കാണുന്നു. മറ്റ് ഗവേഷണങ്ങള്‍ പ്രായത്തിനനുസരിച്ച് എല്ലാ സ്വഭാവങ്ങളിലും വര്‍ധനവ് കാണിക്കുന്നതിനാല്‍, നാര്‍സിസിസത്തിന്റെ ഭാഗമായ നേതൃത്വഗുണവും ഇതുതന്നെ ചെയ്യുമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ പ്രതീക്ഷിച്ചു.

മധ്യവയസ്‌കരുടെ ജീവിത ഫലങ്ങളില്‍ നാര്‍സിസിസത്തിന്റെ സ്വാധീനം നിര്‍ണ്ണയിക്കാന്‍ ഗവേഷകര്‍ പങ്കെടുക്കുന്നവരുടെ ജീവിതത്തിന്റെ മറ്റ് വശങ്ങള്‍ പഠിച്ചു ആദ്യ അഭിമുഖത്തില്‍ വ്യര്‍ഥമായ ഒരു വര്‍ഗ്ഗീകരണം ലഭിച്ച പങ്കാളികള്‍ക്ക് വിവാഹമോചനത്തിനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലുള്ള അസ്ഥിരമായ ബന്ധങ്ങള്‍ അനുഭവിക്കാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് ഗവേഷകര്‍ തിരിച്ചറിഞ്ഞു. അവര്‍ക്ക് കുട്ടികളുമുണ്ടായിരുന്നു. മറുവശത്ത്, സമാന വിഷയങ്ങള്‍ പലപ്പോഴും 40 വയസില്‍ കൂടുതല്‍ ആരോഗ്യമുള്ളവരിലായിരുന്നു കണ്ടെത്തിയത്. വ്യര്‍ത്ഥനായ ഒരു വ്യക്തിയുടെ രൂപഭാവത്തോടുള്ള വലിയ താത്പര്യം ജിമ്മില്‍ പോകുന്നതും ശരിയായ ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നതും പോലുള്ള പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്ക് മുന്‍ഗണന നല്‍കുന്നതിന് കാരണമാകുന്നു.

ചെറുപ്പത്തില്‍ ആത്മരതിയനുഭവിക്കുന്നവര്‍ക്ക് പിന്നീടുള്ള ജീവിതത്തില്‍ നഷ്ടങ്ങള്‍ സംഭവിക്കുന്നതായി മനസിലാക്കാനായി. ഈ ആളുകളില്‍ 40-കളുടെ തുടക്കത്തില്‍ കുറഞ്ഞ ജീവിത സംതൃപ്തിയും ഉയര്‍ന്ന ബോഡി മാസ് സൂചികയും (ബിഎംഐ) കണ്ടെത്തി. ഒരു കരിയര്‍ തലത്തില്‍, നാര്‍സിസിസം പുരോഗതിയെ നല്ല രീതിയില്‍ സ്വാധീനിക്കുന്നതായി തോന്നുന്നു. ആത്മരതിക്കാരായ ചെറുപ്പക്കാര്‍ സൂപ്പര്‍വൈസറി ജോലികളില്‍ തിളങ്ങാന്‍ സാധ്യത കൂടുതലാണെന്ന് ഗവേഷകര്‍ പറയുന്നു. സ്വാര്‍ത്ഥരും അഹങ്കാരികളുമായ വ്യക്തികള്‍ക്ക് കൂടുതല്‍ ശക്തമായ സംഘാടന റോളുകളില്‍ കൂടുതല്‍ ശോഭിക്കാനാകുമെന്നാണ് വിദഗ്ധമതം. അതേസമയം, ബൈപോളറിന്റെ ലക്ഷണങ്ങള്‍ നാര്‍സിസിസ്റ്റിക് സ്വഭാവസവിശേഷതകളുമായി സമാനതയുള്ളതാണെന്ന പഠനങ്ങളും വന്നിട്ടുണ്ട്.

മറ്റുള്ളവരുടെ മേല്‍നോട്ടം വഹിച്ച വ്യക്തികള്‍ക്ക് ചെറുപ്പത്തില്‍ നിന്ന് മധ്യവയസ്സിലേക്കെത്തുമ്പോള്‍ ആത്മരതി കുറയും. അതായത് സൂപ്പര്‍വൈസറി റോളുകളില്‍ അവര്‍ക്ക് മുന്‍കാലത്തെ നാര്‍സിസിസത്തെ നിലനിര്‍ത്താന്‍ കഴിഞ്ഞു. ബന്ധങ്ങള്‍ പൊങ്ങച്ചം കുറയ്ക്കുന്നതെങ്ങനെയെന്നും പഠനം തിരിച്ചറിഞ്ഞു. ഗൗരവകരമായ ബന്ധത്തില്‍ ഏര്‍പ്പെടുന്നതും കുട്ടികളുണ്ടാകുന്നതും വിവാഹനോചനവുമൊക്കെ പൊങ്ങച്ചത്തില്‍ ഗണ്യമായ കുറവുണ്ടാക്കുന്നു. പലപ്പോഴും മില്ലേനിയലുകള്‍ മുന്‍ തലമുറകളേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ യോഗ്യരും ആത്മരതിക്കാരുമെന്ന് കരുതാറുണ്ടെങ്കിലും അങ്ങനെയല്ലെന്ന് തെളിയിക്കുന്ന ധാരാളം ഗവേഷണഫലങ്ങള്‍ വന്നിട്ടുണ്ട്.

Comments

comments

Categories: Health