കടുത്ത വിഷാദരോഗത്തിന് മസ്തിഷ്‌ക ഉത്തേജനം ഫലപ്രദം

കടുത്ത വിഷാദരോഗത്തിന് മസ്തിഷ്‌ക ഉത്തേജനം ഫലപ്രദം

എട്ടു വര്‍ഷമായി ആഴത്തിലുള്ള മസ്തിഷ്‌ക ഉത്തേജനചികിത്സ സ്വീകരിച്ച ആളുകളെ നിരീക്ഷിച്ച ഗവേഷകര്‍ ഇത് കടുത്ത വിഷാദരോഗത്തിന് ഗുണം ചെയ്യുമെന്ന് അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു

ദീര്‍ഘകാലത്തെ മസ്തിഷ്‌ക ഉത്തേജനചികിത്സ വിഷാദരോഗം ഒഴിവാക്കുമെന്നു റിപ്പോര്‍ട്ട്.
പാര്‍ക്കിന്‍സണ്‍സ് രോഗം, അപസ്മാരം, വിറയല്‍, ഒബ്‌സസീവ്-കംപള്‍സീവ് ഡിസോര്‍ഡര്‍ എന്നിവയ്ക്കുള്ള ചികിത്സയ്ക്കായി യുഎസിലെ വിദഗ്ധര്‍ ഇതിനകം തന്നെ ആഴത്തിലുള്ള ഈ ചികിത്സാരീതി അംഗീകരിച്ചിട്ടുണ്ട്. ചികിത്സയ്ക്കായി തലച്ചോറിലും ഉദരത്തിലും ഇലക്ട്രിക് വയറുകളും സ്റ്റിമുലേറ്ററുകളും സ്ഥാപിക്കുന്നു. ഉത്തേജക ചര്‍മ്മത്തിന് കീഴിലുള്ള ഒരു കണക്ഷന്‍ ലീഡിനൊപ്പം വയറുകളിലേക്ക് ചെറിയ വൈദ്യുത പള്‍സുകള്‍ അയയ്ക്കുന്നു. ഡോക്ടര്‍മാര്‍ ചിലപ്പോള്‍ ഉത്തേജകത്തെ പേസ്മേക്കര്‍ എന്ന് വിളിക്കുന്നു.

പ്രത്യേക രോഗങ്ങള്‍ക്ക് കാരണമാകുന്ന തലച്ചോറിലെ ഭാഗങ്ങളില്‍ ശസ്ത്രക്രിയാ വിദഗ്ധര്‍ പേസ്‌മേക്കറുകള്‍ സ്ഥാപിക്കുന്നു. ഉദാഹരണത്തിന്, പാര്‍ക്കിന്‍സണ്‍സ് രോഗത്തിന്റെ കാര്യത്തില്‍, അവ ചലനത്തെ നിയന്ത്രിക്കുന്ന മസ്തിഷ്‌ക മേഖലയിലാണ്് അവ സ്ഥാപിക്കുന്നു. മറ്റ് ചികിത്സകളോട് പ്രതികരിക്കാത്ത കടുത്ത വിഷാദരോഗമുള്ള ആളുകള്‍ക്ക് എസ്സിസിയുടെ മസ്തിഷ്‌ക ഉത്തേജനം എത്രത്തോളം ഗുണം ചെയ്യുമെന്ന് 2005 ലെ ഒരു പഠനത്തില്‍ വ്യക്തമായി. ഈ കണ്ടെത്തലിനെത്തുടര്‍ന്ന്,സാദാചികിത്സ ലഭിച്ച കടുത്ത വിഷാദരോഗമുള്ള ആളുകളുടെ മറ്റ് ചെറിയ, തുറന്ന ഓപ്പണ്‍ ലേബല്‍ പഠനങ്ങളും സമാന നേട്ടങ്ങള്‍ കാണിക്കുന്നു.

പങ്കെടുക്കുന്നവര്‍ക്കും ചികിത്സ നല്‍കുന്ന ആളുകള്‍ക്കും ഇതിനെക്കുറിച്ച് അറിയാവുന്ന ഒന്നാണ് ഓപ്പണ്‍ ലേബല്‍ പഠനം, കൂടാതെ ഡമ്മിയോ പ്ലാസിബോ ഗ്രൂപ്പോ ഇല്ല. എന്നാല്‍ നിരവധി കേന്ദ്രങ്ങളില്‍ നടന്ന ക്രമരഹിതമായ ക്ലിനിക്കല്‍ ട്രയലില്‍, അന്വേഷകര്‍ നേരത്തെ പഠനം നടത്തി. ചികിത്സ സുരക്ഷിതവും പ്രായോഗികവുമാണെന്ന് തോന്നിയപ്പോള്‍, 6 മാസത്തിനുശേഷം വിഷാദരോഗ ലക്ഷണങ്ങളില്‍ സ്ഥിതിവിവരക്കണക്കില്‍ കാര്യമായ പുരോഗതികളൊന്നും കാണാനായില്ല. ആ പരീക്ഷണത്തില്‍, ഗവേഷകര്‍ യഥാര്‍ത്ഥ ചികിത്സയുടെ ഫലത്തെ ഒരു ചികില്‍സയുമായി താരതമ്യം ചെയ്തു. പങ്കെടുക്കുന്നവര്‍ക്കോ അവര്‍ക്ക് ചികിത്സ നല്‍കുന്ന ആളുകള്‍ക്കോ ഏത് ഗ്രൂപ്പിലാണെന്ന് അറിയില്ല.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ കണക്കനുസരിച്ച് ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 300 ദശലക്ഷത്തിലധികം ആളുകളെയാണ് വിഷാദം ബാധിക്കുന്നത്. വിഷാദരോഗത്തിന്റെ ലക്ഷണങ്ങള്‍ വളരെ കഠിനമായതിനാല്‍ അവ ഒരു വ്യക്തിയുടെ ജീവിത നിലവാരത്തെയും ദൈനംദിന പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ നടത്താനുള്ള കഴിവിനെയും വളരെയധികം ബാധിക്കുന്നു. 2017 ല്‍, യുഎസിലെ മുതിര്‍ന്നവരില്‍ 7.1% കണക്കാക്കുന്നു. ഒന്നോ അതിലധികമോ പ്രധാന വിഷാദരോഗങ്ങള്‍ അനുഭവിച്ചു. ഡോക്ടര്‍മാര്‍ മാനിക് ഡിപ്രഷന്‍ എന്ന് വിളിക്കുന്ന ബൈപോളാര്‍ ഡിസോര്‍ഡര്‍, വിഷാദരോഗമായി സംശയിക്കപ്പെടുന്ന ചില ലക്ഷണങ്ങളുണ്ട്. ഈ ഓവര്‍ലാപ്പിന് രോഗനിര്‍ണയം സങ്കീര്‍ണ്ണമാക്കാന്‍ കഴിയും.

പുതിയ പഠനത്തിനായി, മറ്റ് ചികിത്സകളോട് പ്രതികരിക്കാത്ത വിഷാദരോഗത്തിന് എസ്സിസിയുടെ ആഴത്തിലുള്ള മസ്തിഷ്‌ക ഉത്തേജനത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ഓപ്പണ്‍ ലേബല്‍ ക്ലിനിക്കല്‍ ട്രയലില്‍ പങ്കെടുത്ത 28 പേരെക്കുറിച്ച് 48 വര്‍ഷങ്ങളില്‍ ശേഖരിച്ച വിവരങ്ങള്‍ ഗവേഷകര്‍ വിശകലനം ചെയ്തു. പങ്കെടുത്തവരില്‍ 20 പേര്‍ക്ക് വലിയ വിഷാദരോഗം ഉണ്ടായിരുന്നു, ഏഴ് പേര്‍ക്ക് ബൈപോളാര്‍ കക ഉണ്ടായിരുന്നു, ഈ രൂപത്തില്‍ മാനിക് എപ്പിസോഡുകള്‍ വളരെ തീവ്രമാണ്. 28-ാമത് പങ്കാളിയില്‍ മാരക വിഷാദരോഗം കണ്ടെത്തിയിരുന്നുവെങ്കിലും പിന്നീട് ബൈപോളാര്‍ രോഗമാണെന്നു തെളിഞ്ഞു. ഫലങ്ങള്‍ കാണിക്കുന്നത് പ്രതികരണ നിരക്ക് 50 ശതമാനമോ അതില്‍ കൂടുതലോ ആണെന്നും തുടര്‍ന്നുള്ള രണ്ടു മുതല്‍ എട്ടു വര്‍ഷങ്ങളില്‍ 30 ശതമാനമോ അതില്‍ കൂടുതലോ ആണെന്നുമാണ്.

Comments

comments

Categories: Health
Tags: depression