കുട്ടികള്‍ കേള്‍ക്കാനാഗ്രഹിക്കുന്നത്

കുട്ടികള്‍ കേള്‍ക്കാനാഗ്രഹിക്കുന്നത്

കുട്ടികളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, മാതാപിതാക്കളുടെ ശബ്ദം അവരുടെ വികാരങ്ങള്‍ക്കും പ്രതികരണങ്ങള്‍ക്കും എല്ലാ മാറ്റങ്ങളും വരുത്തും. അടുത്തിടെയുള്ള ഒരു പഠനത്തില്‍, കൗമാരക്കാര്‍ അവരുടെ അമ്മമാരുടെ നിയന്ത്രിത ശബ്ദത്തിലുള്ള സംസാരമാണ് ഇഷ്ടപ്പെടുന്നതെന്ന് തെളിയുന്നു. കൗമാരക്കാരുമായി ആശയവിനിമയം നടത്തുമ്പോള്‍ ശബ്ദത്തിന്റെ പങ്കിനെക്കുറിച്ച് പഠനം വിശദീകരിക്കുന്നു.

കാര്‍ഡിഫ് സര്‍വകലാശാലയിലെ ഡോ.നെറ്റ വെയ്ന്‍സ്‌റ്റൈന്‍ നയിച്ച ഗവേഷണത്തില്‍ 14-15 വയസ് പ്രായമുള്ള ആയിരത്തിലധികം പേരെ ഉള്‍പ്പെടുത്തി. 486 ആണ്‍കുട്ടികളും 514 പെണ്‍കുട്ടികളുമാണ് സംഘത്തിലുണ്ടായിരുന്നത്. അമ്മയില്‍ നിന്ന് നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ ലഭിക്കുമ്പോള്‍ ആളുകള്‍ വ്യത്യസ്ത സ്വരങ്ങളോട് എങ്ങനെ പ്രതികരിക്കും എന്ന് അഭിസംബോധന ചെയ്യുന്ന ആദ്യത്തെ പഠനമാണിത്. ഡെവലപ്‌മെന്റല്‍ സൈക്കോളജി ജേണലില്‍ പഠനം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു. ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ ഓരോ പങ്കാളിയേയും ക്രമരഹിതമായി മൂന്ന് ഗ്രൂപ്പുകളിലൊന്നിലേക്ക് നിയോഗിച്ചു. തുടര്‍ന്ന് അവര്‍ ഓരോ ഗ്രൂപ്പിലും അമ്മമാരുടെ 30 റെക്കോര്‍ഡുചെയ്ത സന്ദേശങ്ങള്‍ കൈമാറി. സന്ദേശത്തിന്റെ വാക്കുകള്‍ സമാനമായിരുന്നു, പക്ഷേ സ്ത്രീകള്‍ മൂന്ന് വ്യത്യസ്ത സ്വരങ്ങള്‍ ഉപയോഗിച്ചു. നിയന്ത്രിതമോ അവരുടെ ഇഷ്ടത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതോ നിഷ്പക്ഷമോ ആയ ശബ്ദത്തിലായിരുന്നു ഈ സന്ദേശങ്ങള്‍. സന്ദേശങ്ങള്‍ ശ്രദ്ധിച്ച കുട്ടികള്‍ക്ക് അമ്മമാരുടെ നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ എങ്ങനെ തോന്നും എന്നതിനെക്കുറിച്ച് ഒരു സര്‍വേ നടത്തിയപ്പോള്‍, നിയന്ത്രിത ശബ്ദത്തിലുള്ള നിര്‍ദ്ദേശങ്ങളോട് കൂടുതല്‍ പ്രതികൂല പ്രതികരണം ഉണ്ടായതായി കണ്ടെത്തി. എന്നാല്‍ അവരെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന നിര്‍ദേശങ്ങളെ ആഹ്ലാദത്തോടെയാണ് എതിരേറ്റത്. കൗമാരക്കാരുടെ പരിപാലനം വളരെ ശ്രദ്ധ വേണ്ടുന്നതാണ്. മാതാപിതാക്കള്‍ക്ക് സമ്മര്‍ദ്ദം അനുഭവപ്പെടുമ്പോഴോ തളര്‍ന്നുപോകുമ്പോഴോ സമ്മര്‍ദ്ദം അനുഭവപ്പെടുമ്പോഴോ പരുഷമായ ശബ്ദം ഉപയോഗിക്കുക എളുപ്പമാണ്. എന്നന്നാല്‍ ഇത് കൊണ്ട് ആഗ്രഹിക്കുന്ന ഫലങ്ങള്‍ ലഭിച്ചേക്കില്ലെന്നു പഠനം പറയുന്നു. കൗമാരക്കാര്‍, ചെറിയ കുട്ടികളെപ്പോലെ തന്നെ നല്ല ശ്രദ്ധ വേണം. ഒരു കൗമാരക്കാരനെ സംസാരിക്കാന്‍ അനുവദിക്കുന്നത് നിര്‍ണായകമാണ്, മാത്രമല്ല അവര്‍ക്ക് പറയാനുള്ളത് ശ്രദ്ധാപൂര്‍വ്വം ശ്രദ്ധിക്കുകയും വേണം.

Comments

comments

Categories: Health
Tags: children, Parents