ഉറക്കക്കുറവ് ഉദരരോഗത്തിനിടയാക്കും

ഉറക്കക്കുറവ് ഉദരരോഗത്തിനിടയാക്കും

ഉറക്കം നഷ്ടപ്പെട്ടവര്‍ക്ക് ദഹനക്കുറവ്, ക്രമരഹിതമായ ശോധന തുടങ്ങിയ രോഗങ്ങളുണ്ടാകുന്നതിനു കാരണം വിശദീകരിക്കപ്പെടുന്നു

രാത്രി ഷിഫ്റ്റില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്നവര്‍ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ളവരില്‍ ക്രമരഹിതമായ ഉറക്കശീലം കുടലിലെ നീര്‍വീക്കം, രോഗപ്രതിരോധശേഷിക്കുറവ് തുടങ്ങിയ അസുഖങ്ങള്‍ കൂടുതലായി കണ്ടുവരുന്നു. എലികളിലെ പുതിയ ഗവേഷണങ്ങള്‍ ഇതിന്റെ കാരണം വിശദീകരിക്കാന്‍ സഹായിക്കുന്നു. ഉറക്കരീതിയും കുടലിന്റെ ആരോഗ്യവും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം വിശദീകരിക്കുന്ന ഒരു ജൈവഘടികാരസംവിധാനമാണ് പുതിയ ഗവേഷണം വിശദീകരിക്കുന്നത്. ജന്മസിദ്ധമായ ഗ്രൂപ്പ് 3 ലിംഫോയിഡ് സെല്ലുകളെയാണ് ഈ സംവിധാനം ബാധിക്കുന്നത്. ഉപാപചയം, നീര്‍വീക്കം, മറ്റ് ജീവശാസ്ത്ര പ്രക്രിയകള്‍ എന്നിവ നിയന്ത്രിക്കുന്നതില്‍ ഈ രോഗപ്രതിരോധ കോശങ്ങള്‍ക്ക് ശക്തമായ പങ്കുണ്ട്.

ഈ കോശങ്ങളാണ് കുടലിലെ പ്രധാന പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ നിറവേറ്റുന്നത്. അവ അണുബാധയെ ചെറുക്കുകയും കുടലിലെ കോശജാലങ്ങളുടെ സമഗ്രത നിയന്ത്രിക്കുകയും ലിപിഡ് ആഗിരണം ശക്തമാക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഉറക്കക്കുറവോ ഉറക്ക ശീലത്തിലെ മാറ്റങ്ങളോ ആരോഗ്യത്തില്‍ പ്രത്യാഘാതങ്ങള്‍ ഉണ്ടാക്കുന്നു, ഇതിന്റെ ഫലമായി പലപ്പോഴും രോഗപ്രതിരോധ ഘടകങ്ങളായ കുടലില്‍ പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ വന്നിട്ടുണ്ട്. ഷിഫ്റ്റില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന ആളുകള്‍ക്ക് ചില ദീര്‍ഘകാല ആരോഗ്യ പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണെന്ന് ഗവേഷണങ്ങള്‍ തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. രാത്രി ഷിഫ്റ്റില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്നവര്‍ക്ക് അള്‍സര്‍, ചില അര്‍ബുദങ്ങള്‍, ഉപാപചയ രോഗങ്ങള്‍, അമിതവണ്ണം, ദഹനനാളത്തിന്റെ അവസ്ഥ എന്നിവ ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്.

എന്തുകൊണ്ടാണ് ഇത് സംഭവിക്കുന്നതെന്ന് മനസിലാക്കാന്‍ രോഗപ്രതിരോധ കോശങ്ങള്‍ ജൈവഘടികാരത്തെ സ്വാധീനിക്കുന്നുണ്ടോ എന്ന് ഗവേഷകസംഘം പരിശോധിച്ചു. ഉപാപചയചാക്രിക പ്രക്രിയകളെ നിയന്ത്രിക്കുന്ന ജീനുകളിലെ മാറ്റങ്ങളോട് ഐഎല്‍സി 3 കള്‍ പ്രത്യേകിച്ചു മൃദുസമീപനം ആണ് സ്വീകരിക്കുന്നതെന്ന് സംഘം കണ്ടെത്തി. തലച്ചോറിലെ ജൈവഘടികാരത്തെ കുടലിലെ ഐഎല്‍സി 3 കളുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന ഒരു സര്‍ക്യൂട്ടും അവര്‍ കണ്ടെത്തി. മാറ്റങ്ങള്‍ മനസ്സിലാക്കുന്ന ഈ സര്‍ക്യൂട്ടിലെ തടസ്സങ്ങള്‍ക്ക് ഐഎല്‍സി 3 ജൈവഘടികാര ജീനുകളെ മാറ്റാന്‍ കഴിയും. ഈ ജനിതക മാറ്റങ്ങള്‍ ആരോഗ്യം നിയന്ത്രിക്കുന്ന രോഗപ്രതിരോധ കോശങ്ങളുടെ കഴിവിനെ തകര്‍ക്കും.

എലികളുടെ തലച്ചോറിലെ ജൈവഘടികാരം തടസ്സപ്പെടുത്തിയാണു ഫലം പ്രകടമാക്കിയത്. ശസ്ത്രക്രിയയിലൂടെയോ ജനിതകപരമായോ തലച്ചോറിന്റെ താളം തെറ്റിയത് ജൈവഘടികാര ഐഎല്‍സി 3 ചാഞ്ചാട്ടങ്ങള്‍, നിയന്ത്രണാതീതമായ ബാക്ടീരിയസമൂഹം, ലിപിഡ് മെറ്റബോളിസം എന്നിവയില്‍ മാറ്റം വരുത്തി. ശരീരത്തിലെ മിക്കവാറും എല്ലാ കോശങ്ങള്‍ക്കും ജൈവഘടികാരത്തെ പിന്തുടരാന്‍ സഹായിക്കുന്ന ജീനുകള്‍ ഉണ്ട്. ക്ലോക്ക് ജീനുകള്‍ സെല്‍ മെഷിനറികളോട് സമയം എത്രയാണെന്ന് പറയുന്നു, അതിനാല്‍ ശരീരത്തിന്റെ ജീവശാസ്ത്രത്തിന് ഭക്ഷണമോ ഉറക്കമോ പോലുള്ള സൈക്കിള്‍ സെന്‍സിറ്റീവ് പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്ക് തയ്യാറാകാന്‍ കഴിയും.

ഓരോ സെല്ലിന്റെയും ക്ലോക്ക് ജീനുകള്‍ക്ക് സമയം സ്വതന്ത്രമായി നിലനിര്‍ത്താന്‍ കഴിയുമെങ്കിലും, അവ സമന്വയിപ്പിക്കുന്നതിന് തലച്ചോറിലെ മാസ്റ്റര്‍ ക്ലോക്കിനെ ആശ്രയിക്കുന്നു. കൂടാതെ, തലച്ചോറിന്റെ ക്ലോക്ക് സര്‍ക്യൂട്ട് ബാഹ്യ പ്രകാശത്തോട് സംവേദനക്ഷമതയുള്ളതിനാല്‍, ശരീരത്തിന്റെ ബാക്കി ഭാഗങ്ങളിലെ ക്ലോക്ക് ജീനുകളുമായുള്ള ബന്ധം ശരീരത്തിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ പകല്‍, രാത്രി ചക്രങ്ങളുമായി സമന്വയിപ്പിക്കാന്‍ സഹായിക്കുന്നു. ഐഎല്‍സി 3 ന്റെ ക്ലോക്ക് ജീനുകളെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നത് ആഴത്തില്‍ അവരുടെ സാന്നിധ്യം ഗണ്യമായി കുറച്ചതായി സംഘം കണ്ടെത്തി.

ഐഎല്‍സി 3 പ്രവര്‍ത്തനം കുറയുന്നത് കുടലിനെ തകരാറിലാക്കുന്നു. അതിനാല്‍, രാത്രിയില്‍, ഭക്ഷണം നിലനില്‍ക്കാത്തപ്പോള്‍, മസ്തിഷ്‌ക ഘടികാരം ഐഎല്‍സി 3 കളോട് വീണ്ടും കുടലിലേക്ക് പോയി പ്രതിരോധ, അറ്റകുറ്റപ്പണി ജോലികള്‍ ചെയ്യാന്‍ പറയുന്നു. ഈ നിര്‍ദ്ദിഷ്ട ന്യൂറോ-ഇമ്മ്യൂണ്‍ അച്ചുതണ്ട് തലച്ചോറിന്റെ ഘടികാരത്തെ നന്നായി നിയന്ത്രിക്കുന്നു എന്ന വസ്തുതയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു, നമ്മുടെ ശീലങ്ങളില്‍ എന്തെങ്കിലും മാറ്റങ്ങള്‍ ഈ പ്രധാനപ്പെട്ട, രോഗപ്രതിരോധ കോശങ്ങളില്‍ ഉടനടി സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്നു.

Comments

comments

Categories: Health