ലഘുഭക്ഷണത്തിന് 20% നികുതി ബ്രിട്ടീഷുകാരുടെ പൊണ്ണത്തടി കുറയ്ക്കുമോ

ലഘുഭക്ഷണത്തിന് 20% നികുതി ബ്രിട്ടീഷുകാരുടെ പൊണ്ണത്തടി കുറയ്ക്കുമോ

മധുരപലഹാരങ്ങള്‍, ദോശ, ബിസ്‌കറ്റ് എന്നിവയ്ക്ക് 20 ശതമാനം ലഘുഭക്ഷണ നികുതിചുമത്താനുള്ള നിര്‍ദേശം ശീതളപാനീയങ്ങള്‍ക്ക് നിലവിലുള്ള ലെവിയേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ ഫലപ്രദമാകുമെന്ന് ബ്രിട്ടീഷ് ആരോഗ്യവിദഗ്ധര്‍ പറയുന്നു. ബ്രിട്ടീഷ് മെഡിക്കല്‍ ജേണലില്‍  പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പഠനറിപ്പോര്‍ട്ട് ഉയര്‍ന്നതോതില്‍ പഞ്ചസാര അടങ്ങിയ ലഘുഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നത് കുറയ്ക്കുന്നത് അമിതവണ്ണം 28 ശതമാനത്തില്‍ നിന്ന് 25 ശതമാനമായി കുറയ്ക്കുമെന്ന് വെളിപ്പെടുത്തി.

ലണ്ടന്‍ സ്‌കൂള്‍ ഓഫ് ഹൈജീനിന്‍ ആന്റ് ട്രോപ്പിക്കല്‍ മെഡിസിന്‍ ഡോ. പോളിന്‍ ഷീല്‍ബീക്കിന്റെ അഭിപ്രായത്തില്‍ ഉപഭോക്താക്കള്‍ ഭക്ഷണത്തില്‍ ഇത്തരമൊരു മിതത്വം വരുത്തുന്നത് വലിയ സ്വാധീനം ചെലുത്തും. 2018 ഏപ്രിലില്‍ അവതരിപ്പിച്ച ശീതളപാനീയങ്ങള്‍ക്ക് ലെവി ഏര്‍പ്പെടുത്തലിനെ തുടര്‍ന്നാണ് ഈ നിര്‍ദ്ദേശം, ഇത് പാനീയ വ്യവസായത്തിന്റെ പരിഷ്‌കരണ തരംഗത്തിന് കാരണമായി. എന്നാല്‍, ബ്രിട്ടീഷുകാര്‍ അകത്താക്കുന്ന പഞ്ചസാരയുടെ ഭൂരിഭാഗവും ശീതളപാനീയങ്ങളേക്കാള്‍ മധുരപലഹാരങ്ങളില്‍ നിന്നും കേക്കുകളില്‍ നിന്നുമാണ് ലഭിക്കുന്നതെന്ന് പിന്നീടുള്ള പഠനങ്ങളില്‍ ബോധ്യമായി. ഇക്കാരണത്താല്‍, അമിതവണ്ണത്തെ നേരിടാനുള്ള സംയോജിത സമീപനത്തിന്റെ ഭാഗമായി ലഘുഭക്ഷണ നികുതി കൂട്ടാനുള്ള നിര്‍ദേശം  ഗവേഷണത്തിനും പരിഗണനയ്ക്കും യോഗ്യമാണെന്ന് വിദഗ്ധര്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു. അത്തരമൊരു നികുതിയുടെ ഫലം അമിതവണ്ണത്തിന്റെ തോത് കൂടുതലുള്ള ഏറ്റവും താഴ്ന്ന വരുമാനക്കാരായ കുടുംബങ്ങളെയാണ് ബാധിക്കുക. എന്നാല്‍ വിദഗ്ധര്‍ കരുതിയത് ഉപഭോഗം കുറച്ചാല്‍ ആരോഗ്യരംഗത്തെ അസമത്വങ്ങള്‍ കുറയുകയും ആരോഗ്യകരമായ സബ്‌സിഡികളിലൂടെ ആരോഗ്യ ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് വരുമാനം ഉപയോഗിക്കുകയും ചെയ്താല്‍ ഇത് ന്യായമാണെന്നാണ്. എന്നാല്‍ ഈ നിര്‍ദ്ദേശം പാര്‍ലമെന്റില്‍ പരാജയപ്പെടാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്.  പ്രധാനമന്ത്രി ബോറിസ് ജോണ്‍സണ്‍ ശീതളപാനീയങ്ങള്‍ക്കുള്ള നികുതി മില്‍ക്ക് ഷെയ്ക്കുകളിലേക്ക് കൂടി നീട്ടാന്‍ പദ്ധതിയിട്ടിരുന്നു. ഇതിലൂടെ കൂടുതല്‍ നിയന്ത്രണങ്ങളാകാമെന്നാണു കരുതിയത്. ആളുകള്‍ പഞ്ചസാര കുറവായി കഴിക്കണം എന്നതാണ് പ്രാഥമിക പ്രശ്നം. ഇതിന്റെ ഭാഗമായി ചോക്ലേറ്റ് ബാറുകളുടെ വലുപ്പം കുറച്ചിട്ടുണ്ട്, പക്ഷേ മൊത്തത്തിലുള്ള ഉപഭോഗത്തില്‍ ഗണ്യമായ കുറവുണ്ടായതായി തെളിവുകളില്ല.

Comments

comments

Categories: Health