ആരോഗ്യ നിരീക്ഷണ നിശാവസ്ത്രങ്ങള്‍

ആരോഗ്യ നിരീക്ഷണ നിശാവസ്ത്രങ്ങള്‍

രോഗിയുടെ ഉറക്കത്തിലുള്ള ഹൃദയമിടിപ്പ്, ശ്വസന താളം എന്നിവ നിരീക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള തടസ്സമില്ലാത്ത ചെറിയ ഉപകരണങ്ങള്‍ കണ്ടുപിടിക്കാനുള്ള ശ്രമത്തിലാണ് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍. ഇതിനു മുന്നോടിയായി ഇപ്പോള്‍, അവര്‍ ആരോഗ്യനില തിരിച്ചറിയാന്‍ സാധിക്കുന്ന വസ്ത്രങ്ങള്‍ വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിരിക്കുന്നു. രോഗിക്ക് അണിയാവുന്ന പൈജാമകളാണ് ഇവ.

ബിരുദ വിദ്യാര്‍ത്ഥികളായ അലി കിയാഗാഡി, എസ്. സൊഹ്രെ ഹോമയൂണ്‍ഫര്‍, പ്രൊഫസര്‍മാരായ ത്രിഷ എല്‍. ആന്‍ഡ്രൂ, മെറ്റീരിയല്‍സ് കെമിസ്റ്റ്, കമ്പ്യൂട്ടര്‍ ശാസ്ത്രജ്ഞന്‍ ദീപക് ഗണേശന്‍ എന്നിവര്‍ ചേര്‍ന്ന് ലണ്ടനില്‍ നടന്ന യുബികോമ്പ് 2019 കോണ്‍ഫറന്‍സില്‍ അവരുടെ ആരോഗ്യ നിരീക്ഷണ നിശാവസ്ത്രം അവതരിപ്പിച്ചു. സാധാരണയായി, സ്മാര്‍ട്ട് ടെക്‌സ്‌റ്റൈല്‍സ് എന്നു പറയുന്നത് ശാരീരികാവസ്ഥയും രോഗ അടയാളങ്ങളും രേഖപ്പെടുത്താന്‍ സഹായിക്കുന്ന വിവിധ സെന്‍സറുകള്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന ഇറുകിയ വസ്ത്രങ്ങളെയാണ്. പക്ഷേ ഇത് ദൈനംദിന വസ്ത്രങ്ങള്‍ക്കും നിശാവസ്ത്രങ്ങള്‍ക്കും പകരമാകില്ല. നിശാവസ്ത്രം അഴിച്ചുവെച്ചാലും, നമ്മുടെ ഭാവവും ബാഹ്യ ഉപരിതലങ്ങളുമായുള്ള സമ്പര്‍ക്കവും കാരണം ശരീരത്തിന് നേരെ അമര്‍ത്തിപ്പിടിക്കുന്ന തുണിത്തരങ്ങള്‍ ഉണ്ട്. ഇതില്‍ ഒരു കസേരയ്ക്കോ കിടക്കയ്ക്കോ എതിരായി മുറുക്കിയ സമ്മര്‍ദ്ദം ഉള്‍പ്പെടുന്നു. ഉറങ്ങുമ്പോള്‍ ശരീരത്തിന്റെ വശത്ത് കൈപ്പിടിയിലും നിശാവസ്ത്രത്തിനും മുകളില്‍ ഒരു പുതപ്പില്‍ നിന്ന് നേരിയ സമ്മര്‍ദ്ദം ഉണ്ടാകുമ്പോള്‍, അത് തിരിച്ചറിയാന്‍ സഹായിക്കുന്നു. വസ്ത്രത്തിന്റെ അത്തരം സമ്മര്‍ദ്ദമുള്ള പ്രദേശങ്ങള്‍ ഹൃദയമിടിപ്പും ശ്വസനവും മൂലം ഉണ്ടാകുന്ന ബാലിസ്റ്റിക് ചലനങ്ങള്‍ അളക്കാന്‍ സാധ്യതയുള്ള സ്ഥലങ്ങളാണ്, ഫിസിയോളജിക്കല്‍ വേരിയബിളുകള്‍ വേര്‍തിരിച്ചെടുക്കാന്‍ ഇവ ഉപയോഗിക്കാം. എങ്കിലും ഈ സിഗ്‌നലുകള്‍ വ്യക്തിഗതമായി വിശ്വസനീയമല്ല, പ്രത്യേകിച്ച് അയഞ്ഞ വസ്ത്രങ്ങളില്‍, എന്നാല്‍ ശരീരത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളില്‍ സ്ഥാപിച്ചിരിക്കുന്ന നിരവധി സെന്‍സറുകളില്‍ നിന്നുള്ള സിഗ്‌നലുകള്‍ ബുദ്ധിപരമായി സംയോജിപ്പിച്ച് കൂടുതല്‍ കൃത്യമായ സംയോജിത വായന നേടാന്‍ കഴിയും എന്നതാണ് ഇതിലെ ബുദ്ധിമുട്ട്.

Comments

comments

Categories: Health