ടൈപ്പ് ഒന്ന് പ്രമേഹകാരണം കണ്ടുപിടിച്ചു

ടൈപ്പ് ഒന്ന് പ്രമേഹകാരണം കണ്ടുപിടിച്ചു

ജന്മനാ ഉണ്ടാകാറുള്ള ടൈപ്പ് ഒന്ന് പ്രമേഹത്തിനുള്ള കാരണങ്ങളിലൊന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ കണ്ടെത്തി. പഠനം സൂചിപ്പിക്കുന്നത് ഒരു അജ്ഞാതഘടകം ശരീരത്തിന്റെ രോഗപ്രതിരോധ ശേഷിയെ ബാധിക്കുകയും ഇന്‍സുലിനെ നശിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നതാണ് കാരണമെന്നാണ്.

എലികളില്‍ നടത്തിയ പരീക്ഷണത്തിലാണ് ഇതു കണ്ടെത്തിയത്. പ്രമേഹചികിത്സയില്‍ നിര്‍ണായകമായ പുതിയ അവസരമാണിത് നല്‍കുന്നത്. ഏത് തരം പ്രമേഹത്തിനു കാരണമാകുന്ന വിശദീകരിക്കുന്ന സങ്കീര്‍ണ്ണമായ സെല്ലുലാര്‍ സംവിധാനത്തിലേക്ക് പുതിയ ഗവേഷണ ശ്രദ്ധ ക്ഷണിക്കുന്നു. ടൈപ്പ് ഒന്ന് പ്രമേഹം വര്‍ദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ഇത് എന്തുകൊണ്ടാണെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ക്ക് കൃത്യമായി അറിയില്ല, പക്ഷേ പുതിയ കേസുകളുടെ വര്‍ദ്ധനവ് ജീവന്‍ അപകടപ്പെടുത്തുന്ന ഗുരുതരരോഗമെന്ന നിലില്‍ ഇതിനെ മനസിലാക്കി തുടങ്ങിയിരിക്കുന്നു. എലികളിലെ ഈ കണ്ടെത്തല്‍ മനുഷ്യരിലേക്ക് പരിവര്‍ത്തനം ചെയ്യാനായാല്‍, ടൈപ്പ് ഒന്ന പ്രമേഹം നേരത്തേ കണ്ടെത്താനും പ്രതിരോധ ചികിത്സകളുടെ വികസനത്തിനും ഇത് സഹായകമാകും. ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തില്‍, ശരീരത്തിന്റെ രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി ഇന്‍സുലിനെയും അത് ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്ന ബീറ്റ സെല്ലുകളെയും ആക്രമിക്കുകയും നശിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഇത് ഗ്ലൂക്കോസ് നല്‍കുന്ന ഊര്‍ജ്ജത്തിന്റെ കോശങ്ങളെ നഷ്ടപ്പെടുത്തുന്നു. രക്തത്തിലെ ഗ്ലൂക്കോസില്‍ നിന്നാണ് മനുഷ്യ കോശങ്ങള്‍ ഊര്‍ജ്ജം നേടുന്നത്. ലാംഗര്‍ഹാന്‍സിലെ പാന്‍ക്രിയാസിലെ ബീറ്റ കോശങ്ങള്‍ നിര്‍മ്മിക്കുന്ന ഇന്‍സുലിന്‍ എന്ന ഹോര്‍മോണ്‍ ശരീരത്തെ ഗ്ലൂക്കോസ് ആഗിരണം ചെയ്യാന്‍ സഹായിക്കുന്നു. ആരോഗ്യമുള്ള ഒരു വ്യക്തിയില്‍, രക്തത്തില്‍ ലഭ്യമായ ഗ്ലൂക്കോസ് ആഗിരണം ചെയ്യാന്‍ ശരീരത്തെ അനുവദിക്കുന്നത്ര ഇന്‍സുലിന്‍ ബീറ്റ കോശങ്ങള്‍ ഉത്പാദിപ്പിക്കപ്പെടുന്നുണ്ട്. എന്നാല്‍, മതിയായ ഇന്‍സുലിന്‍ ഉത്പാദിപ്പിക്കാത്തത് പ്രമേഹം വരുത്തും. ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തെ തടയുന്നതിനുള്ള ആദ്യപടിയായി പുതിയ കണ്ടുപിടത്തത്തെ കാണാം. ടൈപ്പ് ഒന്ന് പ്രമേഹത്തിന് ശക്തമായ ജനിതക ബന്ധമുണ്ട് പാരമ്പര്യമായി പ്രമേഹമുള്ളവരില്‍ രോഗം വരാനുള്ള സാധ്യത 20 മടങ്ങ് കൂടുതലാണ്.

Comments

comments

Categories: Health
Tags: diabetes