ക്ഷയരോഗത്തിന് പുതിയ പ്രതിവിധി

ക്ഷയരോഗത്തിന് പുതിയ പ്രതിവിധി

ചികിത്സയെ പ്രതിരോധിക്കുന്ന ക്ഷയരോഗത്തെ മറികടക്കാന്‍ ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ പുതിയ പരിഹാരം കണ്ടെത്തിയിരിക്കുന്നു

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും പ്രധാന പകര്‍ച്ചവ്യാധിയായ ക്ഷയരോഗം മരണം വിതയ്ക്കുന്നതില്‍ ഇപ്പോള്‍ എയ്ഡ്‌സിനെ മറികടന്നിരിക്കുന്നു. എക്‌സ്ഡിആര്‍ സമ്മര്‍ദ്ദം എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന ഏറ്റവും മാരക രോഗമായി ഇതു മാറിയിരിക്കുകയാണ്. നിലവിലുള്ള എല്ലാ ആന്റിബയോട്ടിക്കുകളെയും ഇതു പ്രതിരോധിക്കും.
ഓരോ വര്‍ഷവും ക്ഷയരോഗം ബാധിക്കുന്ന 10 ദശലക്ഷം ആളുകളില്‍ വളരെ ചെറിയ ഒരു വിഭാഗം മാത്രമേ ഇത്തരത്തില്‍ രോഗഗ്രസ്ഥരാകുന്നുള്ളൂ, അവരില്‍ വളരെ കുറച്ചുപേര്‍ മാത്രമേ അതിജീവിക്കുന്നുള്ളൂ. നൂറിലധികം രാജ്യങ്ങളിലായി 30,000 ത്തോളം പേര്‍ ഇത്തരത്തില്‍ മാരക ക്ഷയരോഗബാധിതരാകുന്നു. രോഗനിര്‍ണയത്തിന് മുമ്പുതന്നെ രോഗികളില്‍ മുക്കാല്‍ ഭാഗവും മരിച്ചു പോകുന്നു. ചികിത്സ ലഭിക്കുന്നവരില്‍ 34 ശതമാനം മാത്രമേ രോഗവിമുക്തരാകുന്നുള്ളൂ.

ചികിത്സ തന്നെ അസാധാരണമാം വിധം ക്ലേശകരമാണ്. ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയിലെ ഒരു സാധാരണ ഗോത്രത്തിനു തന്നെ പ്രതിദിനം 40 ഗുളികകള്‍ വേണ്ടി വരും. ചികിത്സയ്ക്ക് രണ്ട് വര്‍ഷമെങ്കിലും എടുക്കും. ബധിരത, വൃക്ക തകരാറ്, മാനസികാസ്വാസ്ഥ്യം തുടങ്ങിയ പാര്‍ശ്വഫലങ്ങള്‍ ഉണ്ടാക്കുന്ന ആന്റിബയോട്ടിക്കുകളുടെ ദൈനംദിന കുത്തിവയ്പ്പുകള്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന പഴയ വ്യവസ്ഥകളാണ് പല രാജ്യങ്ങളും ആശ്രയിക്കുന്നത്. എന്നാല്‍നിക്‌സ്-ടിബി എന്ന പരീക്ഷണത്തില്‍ രോഗികള്‍ക്ക് ആറുമാസത്തേക്ക്പ്രതിദിനം അഞ്ച് ഗുളികകള്‍ മാത്രമേ വേണ്ടി വരുന്നുള്ളൂ. ഈ ഗുളികകളില്‍ പ്രിട്ടോമാനിഡ്, ബെഡക്വിലിന്‍, ലൈന്‍സോളിഡ് എന്നീ മൂന്ന് മരുന്നുകളാണ് അടങ്ങിയിരിക്കുന്നത്. എച്ച്‌ഐവി മരുന്നുകള്‍ പോലെ അധികം താമസിക്കാതെ മുഴുവന്‍ ഗുളികയും വന്നേക്കാമെന്ന് വിദഗ്ധര്‍ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

ചികിത്സയില്‍ വിപ്ലവം സൃഷ്ടിക്കാന്‍ കഴിയുന്ന ഒരു അത്ഭുതകരമായ പരീക്ഷണമാണ് നിക്‌സെന്ന് എക്‌സ്ഡിആര്‍-ടിബിയുടെ കണ്ടുപിടിച്ച യേല്‍ മെഡിക്കല്‍ സ്‌കൂളിലെ എമെറിറ്റസ് പ്രൊഫസര്‍ ഡോ. ജെറാള്‍ഡ് ഫ്രീഡ്ലാന്‍ഡ് പറയുന്നു. ആദ്യകാലങ്ങളില്‍ എക്‌സ്ഡിആര്‍-ടിബി മരണം വിധിക്കുന്നതു പോലെയായിരുന്നു. എല്ലാ മരുന്നുകളും പരാജയപ്പെടുന്ന സ്ഥിതിയായിരുന്നു. 2007 മുതല്‍ 2014 വരെ ഞങ്ങള്‍ രോഗപ്രതിരോധത്തിന് എല്ലാ വഴികളും നോക്കിയെന്ന് നിക്‌സ് ട്രയല്‍ ഡയറക്ടറായ ജോഹന്നാസ്ബര്‍ഗിലെ വിറ്റ്വാട്ടര്‍റാന്‍ഡ് സര്‍വകലാശാലയിലെ ഡോ. ഫ്രാന്‍സെസ്‌കാ കോണ്‍റാഡി പറഞ്ഞു. എന്നാല്‍ മരണനിരക്ക് ഏകദേശം 80 ശതമാനമായിരുന്നു. ചിലപ്പോള്‍ മരുന്നുകളാണു രോഗികളെ കൊന്നതെങ്കില്‍ മറ്റ് ചിലപ്പോള്‍ മരുന്നുപയോഗം സഹിക്കാന്‍ കഴിയാത്തതിനാല്‍ അവ കഴിക്കുന്നത് നിര്ത്തിയതു കൊണ്ടും രോഗികള്‍ മരിക്കുകയുണ്ടായി.

ക്ഷയരോഗ അണുക്കള്‍ ശ്വാസകോശത്തിലേക്ക് ആഴത്തില്‍ വീഴുകയും നിര്‍ജ്ജീവ കോശങ്ങളുടെ കൂട്ടത്തിനുള്ളില്‍ സ്വയം കുടുങ്ങുകയും ചെയ്യുന്നു. ആ വീക്കങ്ങള്‍ തകര്‍ക്കുന്നതിനും ഉള്ളിലെ എല്ലാ ബാക്ടീരിയകളെയും കൊല്ലുന്നതിനും മാസങ്ങളോളം മരുന്ന് ആവശ്യമാണ്. മിക്കവാറും എല്ലാ ആന്റിബയോട്ടിക്കുകളും ഓക്കാനം, വയറിളക്കം എന്നിവയുണ്ടാക്കുന്നു. എന്നാല്‍ ചിലത്, പ്രത്യേകിച്ച് കുത്തിവയ്പ്പുകള്‍ ഇവയേക്കാള്‍ കഠിനമാണ്. ചിലര്‍ക്ക് ഭ്രമം വരെയുണ്ടാകുമെന്ന് ജോഹന്നാസ്ബര്‍ഗിലെ സിസ്വെ ട്രോപ്പിക്കല്‍ ഡിസീസസ് ഹോസ്പിറ്റലില്‍ നിക്‌സ് ചികിത്സ നടത്തുന്ന ക്ഷയരോഗ ഗവേഷകനായ ഡോ. പോളിന്‍ ഹോവല്‍ പറഞ്ഞു. മരുന്നുകള്‍ രോഗികളെ നിത്യരോഗികളാക്കി വീല്‍ചെയറുകളില്‍ ഉപേക്ഷിച്ചേക്കാം. ഇനി നടക്കാനോ പ്രവര്‍ത്തിക്കാനോ പറ്റാതെ അവരുടെ കാലുകളിലെയും കൈകളിലെയും ഞരമ്പുകള്‍ ക്ഷയിക്കുന്നു.

മിക്ക ഭരണകൂടങ്ങളും, ബാക്ടീരിയപ്രതിരോധം നശിപ്പിക്കാനും പാര്‍ശ്വഫലങ്ങള്‍ കുറവുള്ളവയുമായ കഠിനമായ മരുന്നുകളെയാണ് ആശ്രയിക്കുന്നത്. എന്നാല്‍ പുതിയ ചികിത്സ പോലും അപകടങ്ങള്‍ സൃഷ്ടിക്കുന്നു. നിരവധി ആഴ്ചത്തെ ലൈന്‍സോളിഡ് കേടുപാടുകള്‍ക്ക് കാരണമാവുകയും ഗവേഷകര്‍ അനുയോജ്യമായ അളവ് അന്വേഷിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. മള്‍ട്ടി-ഡ്രഗ് റെസിസ്റ്റന്റ് ടിബിക്കെതിരായ ഉപയോഗത്തിനായി 2012 ല്‍ എഫ്ഡിഎ ബെഡക്വിലിന്‍ അംഗീകരിച്ചു. 2015 ല്‍ ലോകാരോഗ്യസംഘടനയും ഇത് അംഗീകരിക്കുകയുണ്ടായി. പുതിയ ചികിത്സകള്‍ തേടുന്ന ന്യൂയോര്‍ക്ക് ആസ്ഥാനമായുള്ള ലാഭരഹിത സ്ഥാപനമായ ടിബി അലയന്‍സ് ആണ് പ്രിട്ടോമാനിഡിന്റെ ഉടമകള്‍.

Comments

comments

Categories: Health
Tags: Tuberculosis