അക്രമങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്തം വീഡിയോ ഗെയിമുകള്‍ക്കല്ല

അക്രമങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്തം വീഡിയോ ഗെയിമുകള്‍ക്കല്ല

യുഎസിലെ കൂട്ടവെടിവെപ്പുകള്‍ വീഡിയോ ഗെയിമുകളുടെ സ്വാധീനഫലമെന്ന പ്രചാരണം തെറ്റെന്ന് വിദഗ്ധര്‍

അമേരിക്കയില്‍ ആവര്‍ത്തിച്ചുണ്ടാകുന്ന കൂട്ടവെടിവെപ്പടക്കമുള്ള അക്രമസംഭവങ്ങള്‍ക്ക് മറുപടി പറയേണ്ടി വരുമ്പോള്‍ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രംപ് അടക്കമുള്ളവര്‍ നിരത്തുന്ന ന്യായീകരണമാണ് അക്രമവാസനകള്‍ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്ന തരത്തിലുള്ള വീഡിയോ ഗെയിമുകളുടെ സ്വാധീനം. എന്നാല്‍ ഇത്തരം പ്രതീതിലോകത്തെ ഗെയിമുകളെ യഥാര്‍ത്ഥ ലോകത്തിലെ അക്രമവുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് അങ്ങനെ തെളിവുകളില്ലെന്ന് വിദഗ്ധര്‍ പറയുന്നു. ഗെയിമുകള്‍ കൂടുതല്‍ റിയലിസ്റ്റിക് ആയിത്തീര്‍ന്നിരിക്കുന്നു. അക്രമാസക്തമായ ഗെയിമുകള്‍ കൂടുതല്‍ വൈവിധ്യപൂര്‍ണ്ണമായിത്തീര്‍ന്നിരിക്കുന്നുവെന്ന് ഓക്‌സ്‌ഫോര്‍ഡ് സര്‍വകലാശാലയിലെ ഡിജിറ്റല്‍ മീഡിയ വിഭാഗം അസോസിയേറ്റ് പ്രൊഫസര്‍ ആന്‍ഡ്രൂ പ്രൈസ്ബില്‍സ്‌കി പറയുന്നു.

ഗെയിമുകളും അക്രമങ്ങളും പരസ്പരം ബന്ധപ്പെട്ടവയാണെന്ന ആഖ്യാനം ഇപ്പോഴും കാണുന്ന ഒരേയൊരു സ്ഥലം അമേരിക്കയാണ്. അക്രമപരമായ ഗെയിമുകളെ കളിക്കാരുടെ ആക്രമണവുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്നതായി തോന്നുന്ന ആദ്യകാല ഗവേഷണങ്ങളില്‍പ്പോലും ഈ ബന്ധം പരമര്‍ശിക്കുന്നുണ്ട്്. അമേരിക്കന്‍ സൈക്കോളജിക്കല്‍ അസോസിയേഷന്റെ 2015 ലെ ഒരു റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ അക്രമാസക്തമായ വീഡിയോ ഗെയിം ഉപയോഗവും ആക്രമണാത്മക പെരുമാറ്റത്തിലെ വര്‍ദ്ധനവും ആക്രമണാത്മക അറിവുകളും ആക്രമണാത്മക സ്വാധീനവും തമ്മിലുള്ള നിരന്തരബന്ധം കണ്ടെത്തി. അക്രമത്തെ ക്രിമിനല്‍കുറ്റകൃത്യവുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് മതിയായ തെളിവുകളില്ലെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നുണ്ടെങ്കിലും, കണ്ടെത്തലുകള്‍ ദീര്‍ഘകാലമായി നിലനില്‍ക്കുന്ന ഭയാശങ്കകളെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതായി തോന്നുന്നു.

പുതിയ സാങ്കേതികവിദ്യകളും ഓണ്‍-സ്‌ക്രീന്‍ ഗെയിമുകളും തെരുവുകളിലെ അക്രമത്തിനെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നുവെന്നതിന് ആധുനിക ഗവേഷണത്തിന്റെ പിന്തുണയില്ലെന്ന് വിദഗ്ധര്‍ വാദിക്കുന്നു. പൊതുവെയുള്ള പ്രവണത, സമൂഹത്തിന് പുതിയ സാങ്കേതികവിദ്യയെക്കുറിച്ച് ആശങ്കയുണ്ട്, മാതാപിതാക്കളോ ഭരണകര്‍ത്താക്കളോ ഇടപെടുകയെന്നതാണ് പ്രധാനം. ഒരുപക്ഷേ ഗവേഷകര്‍ക്ക് സാങ്കേതികവിദ്യയെക്കുറിച്ച് കൂടുതല്‍ അനുഭവം ഇല്ലായിരിക്കാം, അതിനാല്‍ ഇക്കാര്യം പഠിക്കാനുള്ള ആദ്യ കുറച്ച് ശ്രമങ്ങള്‍ വളരെ മോശമായിട്ടാണ്കലാശിച്ചത്. ആണ്‍കുട്ടികള്‍ ചരിത്രപരമായി വീഡിയോ ഗെയിമുകള്‍ കളിക്കാന്‍ കൂടുതല്‍ സാധ്യതയുണ്ട്, അവര്‍ പെണ്‍കുട്ടികളേക്കാള്‍ ശരാശരി ആക്രമണകാരികളായിത്തീരുന്നുവെന്നാണ് നിഗമനം.

അക്രമാസക്തമായ വീഡിയോ ഗെയിമുകള്‍ കളിക്കുന്നതും ആക്രമണാത്മക പെരുമാറ്റവും തമ്മില്‍ യാതൊരു ബന്ധവുമില്ലെന്നു കാണിക്കുന്ന ആയിരത്തിലധികം ബ്രിട്ടീഷ് കൗമാരക്കാരെക്കുറിച്ചുള്ള പഠനം ഈ വര്‍ഷം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു. ഗെയിമുകളും അക്രമവും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം കാണിക്കുന്ന സമീപകാല ഗവേഷണങ്ങളുമായി ഇത് പൊരുത്തപ്പെടുന്നു. ആക്രമണോത്സുകതയെന്നാല്‍, ആരും കൂട്ടത്തോടെ ഷൂട്ടിംഗ് നടത്തുമെന്ന് അര്‍ത്ഥമാക്കേണ്ടതില്ല. ഒരു ഗെയിം ശരിക്കും വിഷമകരമോ നിരാശാജനകമോ തോല്‍വിയോ ആകുമ്പോള്‍ നിരാശരാകുമെന്ന കാര്യത്തില്‍ സംശയമില്ല. എന്നാല്‍ സ്വയം ചോദിക്കേണ്ട ചോദ്യം, കോള്‍ ഓഫ് ഡ്യൂട്ടി എന്ന വീഡിയോ ഗെയിം അവസാനിപ്പിച്ചയുടന്‍ ആളുകള്‍ പുറത്തുപോയി കൂട്ട വെടിവയ്പ്പ് നടത്തുന്നുണ്ടോ എന്നും ഗോള്‍ഫ് കളി തോറ്റതിന് ശേഷം മിക്ക ആളുകളും അക്രമപ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ നടത്താറുണ്ടോയെന്നുമാണ്. അതായത് അത്തരം കളിക്കു ശേഷം ആളുകള്‍ പെട്ടെന്നുള്ള നിരാശയില്‍ അക്രമങ്ങള്‍ നടത്തുന്നില്ലെങ്കില്‍ അവരെ ഗെയിമുകള്‍ സ്വാധീനിക്കുന്നില്ലന്നു തന്നെയാണര്‍ത്ഥം.

ചില ഗവേഷണങ്ങള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, ചെറുപ്പക്കാരെ അക്രമത്തിന് ഇരയാക്കുന്നതിനുപകരം, യഥാര്‍ത്ഥ ലോകത്തിലെ ആക്രമണം കുറയ്ക്കാനാണ് വീഡിയോ ഗെയിമുകള്‍ യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ സഹായിക്കുന്നതെന്നാണ്. മറ്റുള്ളവരോട് രോഷം പ്രകടിപ്പിക്കുന്നതിനു പകരം ഗെയിമിംഗ് കണ്‍സോളുകളിലേക്ക് അവരുടെ വികാരങ്ങള്‍ സംപ്രേഷണം ചെയ്യാന്‍ അവ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു. 2016 ലെ ഒരു പഠനത്തില്‍, ഗവേഷണം കുറ്റകൃത്യങ്ങളുടെ ഡാറ്റ വിശകലനം ചെയ്യുകയും ജനപ്രിയ വീഡിയോ ഗെയിമുകള്‍ പുറത്തിറങ്ങിയതിന് ശേഷമുള്ള ആഴ്ചകളില്‍ പൊതുവായ സാമൂഹിക അതിക്രമങ്ങള്‍ കുറയുകയും ചെയ്തതായി കാണിക്കുന്നു.

ഒരു പഠനത്തില്‍ സിംഗപ്പൂരിലെ മൂവായിരത്തിലധികം യുവാക്കളെ നിരീക്ഷിക്കുകയും അക്രമാസക്തമായ ഗെയിമുകളും ഭാവിയിലെ ആക്രമണവും തമ്മില്‍ യാതൊരു ബന്ധവുമില്ലെന്ന് ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി. നല്ല കുടുംബാന്തരീക്ഷം ആക്രമണാത്മകവും സാമൂഹിക വിരുദ്ധ സ്വഭാവവും കുറയ്ക്കുന്ന ഒരു സംരക്ഷണ ഘടകം ആയി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു. അതിനാല്‍, കുടുംബങ്ങളെ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനും യുവജനങ്ങളില്‍ നിയന്ത്രണം വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനും ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള പൊതുനയങ്ങളാകും വീഡിയോ ഗെയിമുകളുടെ പുറകെ പോകുന്നതിനേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ ഉല്‍പാദനക്ഷമമാകുകയെന്ന് പഠനം പറയുന്നു.

Comments

comments

Categories: Health
Tags: video games