ഹൃദയസ്തംഭനം പ്രതിരോധിക്കുന്നതെങ്ങനെ

ഹൃദയസ്തംഭനം പ്രതിരോധിക്കുന്നതെങ്ങനെ

രക്തം പമ്പ് ചെയ്യാതിരിക്കുമ്പോഴാണ് ഹൃദയസ്തംഭനം സംഭവിക്കുന്നത്. ഉയര്‍ന്ന രക്തസമ്മര്‍ദ്ദം പോലുള്ള കാര്യങ്ങള്‍ രക്തം ഫലപ്രദമായി പമ്പ് ചെയ്യാനുള്ള കഴിവ് കുറയ്ക്കും, കൂടാതെ ശ്വാസതടസ്സം, പാദങ്ങളുടെ വീക്കം, കണങ്കാലുകള്‍, കാലുകള്‍, ക്ഷീണം മുതലായവയുടെ ലക്ഷണങ്ങളും കാണപ്പെടുന്നു. 2013 നും 2016 നും ഇടയില്‍ അമേരിക്കയില്‍ 6.2 ദശലക്ഷം പേര്‍ക്കു ഹൃദയസ്തംഭനമുണ്ടായതായി സര്‍ക്കുലേഷന്‍ ജേണലില്‍ അടുത്തിടെ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു റിപ്പോര്‍ട്ട് വെളിപ്പെടുത്തുന്നു. ജീവിതശൈലിയില്‍ ചില സുപ്രധാന മാറ്റങ്ങള്‍ വരുത്തി ഇതിനെ ചെറുക്കാം. ഭക്ഷണത്തിലെ ഉപ്പിന്റെ അളവ് ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കുക്, നടത്തം പോലുള്ള ദൈനംദിന കായികപ്രവര്‍ത്തനങ്ങളും വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുക, ശരീരഭാരം കുറയ്ക്കുക, ശരീരത്തില്‍ ജലാംശം നിലനിര്‍ത്തുക തുടങ്ങിയ കാര്യങ്ങള്‍ അടിയന്തരമായി നടത്തേണ്ടതുണ്ട്.

ജീവിതശൈലി ഹൃദയാഘാതത്തെ ചെറുക്കുന്നതില്‍ വളരെ പ്രധാനമാണ്. ആരോഗ്യകരമായ ശരീരഭാരം നിലനിര്‍ത്തുകയാണ് അതില്‍ ഏറ്റവും ആവശ്യം. അമിതവണ്ണമാണ് ഹൃദ്രോഗത്തിലേക്കുള്ള ഏറ്റവും വലിയ വഴികാട്ടി. ഭക്ഷണനിയന്ത്രണവും ദൈനംദിന വ്യായാമവും ഉപയോഗിച്ച് ആരോഗ്യകരമായ ശരീരഭാരം നിലനിര്‍ത്താന്‍ അമിതവണ്ണമുള്ളവരും വണ്ണം നിയന്ത്രിക്കാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നവരും ശ്രദ്ധിക്കണം. 65 വയസ്സിന് താഴെയുള്ളവരില്‍ ഹൃദയസ്തംഭനം വര്‍ദ്ധിച്ചുവരികയാണെന്ന് അമേരിക്കന്‍ കോളേജ് ഓഫ് കാര്‍ഡിയോളജി ജേണലില്‍ അടുത്തിടെ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു. കഴിഞ്ഞ ദശകത്തില്‍, 35 നും 64 നും ഇടയില്‍ പ്രായമുള്ളവരുടെ മരണനിരക്ക് വര്‍ദ്ധിച്ചു. ഇത് ആഫ്രോ- അമേരിക്കക്കാരായ പ്രായമായവരിലാണ് കൂടുതല്‍ വ്യക്തം. ചെറുപ്പക്കാരായ കറുത്തവര്‍ഗക്കാരിലെ ഹൃദയാഘാതനിരക്ക് വെളുത്തവരുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍ വര്‍ദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ജീവിതശൈലിയില്‍ ആവശ്യമായ മാറ്റങ്ങള്‍ വരുത്തുന്നതാണ് ആരോഗ്യത്തോടെ തുടരുന്നതിനുള്ള ശരിയായ പാത. രോഗനിര്‍ണയം നടത്താത്തവര്‍ രോഗം ഒഴിവാക്കാന്‍ ഇതേ ശീലങ്ങള്‍ പിന്തുടരുകയാണ് അഭികാമ്യം. ബോധവല്‍ക്കരണവും പ്രതിരോധവും പ്രധാനമാണ്. രോഗം വികസിപ്പിക്കാനുള്ള കഴിവ് ലഘൂകരിക്കാന്‍ ആളുകള്‍ സ്വയം നിലകൊള്ളുന്നത് നിര്‍ണായകമാണ് പ്രതിരോധം ഒരു യഥാര്‍ത്ഥ ആവശ്യമാണ്, മികച്ച വ്യായാമം, ഭക്ഷണക്രമം എന്നിവ പാലിക്കുക. പരമ്പരാഗതമായി ഹൃദ്രോഗത്തിനു സാധ്യതയുണ്ടെങ്കില്‍ കൂടുതല്‍ ജാഗ്രത പാലിക്കുക എന്നതും പ്രതിരോധത്തില്‍ പ്രധാനമാണ്.

Comments

comments

Categories: Health
Tags: heart attack