ഓട്ടിസം കണ്ടെത്താന്‍ ശിശുസൗഹൃദ പരിശോധന

ഓട്ടിസം കണ്ടെത്താന്‍ ശിശുസൗഹൃദ പരിശോധന

രോഗനിര്‍ണയത്തിനുള്ള നിലവിലെ ചോദ്യാവലികളും മനശാസ്ത്രപരിശോധനകളും കുട്ടികളില്‍ സമ്മര്‍ദ്ദമുണ്ടാക്കുന്നു

ഓട്ടിസം നിര്‍ണ്ണയിക്കുന്നതിനുള്ള നിലവിലെ ചോദ്യാവലികളും മനശാസ്ത്രപരമായ വിലയിരുത്തലുകളും ഉപയോഗിക്കുന്ന രീതികള്‍ കുട്ടികളില്‍ വലിയ സമ്മര്‍ദ്ദം സൃഷ്ടിക്കുന്നു. എന്നാല്‍ നോട്ടത്തെ അടിസ്ഥാനപ്പെടുത്തി ഓട്ടിസം നിര്‍ണ്ണയിക്കുന്നതിനുള്ള പുതിയതും സമ്മര്‍ദ്ദമില്ലാത്തതുമായ ഒരു രീതി ഗവേഷകര്‍ ആവിഷ്‌കരിച്ചിരിക്കുന്നു. കാനഡയിലെ വാട്ടര്‍ലൂ സര്‍വകലാശാലയില്‍ ഗവേഷണം നടത്തുന്ന മെഹര്‍ഷാദ് സാദ്രിയയും സംഘവും വികസിപ്പിച്ച ഓട്ടിസം നിര്‍ണ്ണയിക്കുന്നതിനുള്ള ബദല്‍ മാര്‍ഗ്ഗമാണ് ഓട്ടിസം സ്‌പെക്ട്രം ഡിസോര്‍ഡര്‍ (എഎസ്ഡി). വളരെ നേരത്തേയുള്ള രോഗനിര്‍ണയം, രോഗാവസ്ഥയെ നേരിടാനുള്ള രീതികള്‍ തിരിച്ചറിയാന്‍ വ്യക്തികളെ സഹായിക്കുമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ വിശദീകരിക്കുന്നു, ഇത് രോഗികളെ മെച്ചപ്പെട്ട ജീവിത നിലവാരം കൈവരിക്കുന്നത് ഉറപ്പാക്കും.

പുതുതായി കണ്ടെത്തിയ രീതി രോഗനിര്‍ണയം കൂടുതല്‍ എളുപ്പത്തിലും കുറ്റമറ്റതുമാക്കുന്നുവെന്ന് സാദ്രിയ പറയുന്നു. എല്ലാ എഎസ്ഡി രോഗനിര്‍ണയങ്ങളിലും പുതിയ സാങ്കേതികവിദ്യ പ്രയോഗിക്കാന്‍ കഴിയും, പക്ഷേ ഇത് കുട്ടികളിലാണ് കൂടുതല്‍ ഫലപ്രദമാകുക. ഓട്ടിസം രോഗികളില്‍ സാധാരണമെന്ന് തോന്നുന്ന ചില വശങ്ങളെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് ഗവേഷകര്‍ ഈ പുതിയ തരം രോഗനിര്‍ണയരീതി ആവിഷ്‌കരിച്ചത്. വ്യക്തമായി പറഞ്ഞാല്‍, ഓട്ടിസം രോഗികള്‍ മറ്റുള്ളവരുടെ മുഖങ്ങളെ വളരെ വ്യത്യസ്തമായ രീതിയിലാണു വിലയിരുത്തുന്നത്. തുടക്കത്തില്‍ തന്നെ ഓട്ടിസം സ്വഭാവവിശേഷങ്ങള്‍ പരിശോധിക്കുന്നതിനായി മുഖം വിലയിരുത്തുന്നതിനുള്ള ഈ നിര്‍ദ്ദിഷ്ട രീതി ഉപയോഗിക്കാമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ പറയുന്നു.

രോഗമില്ലാത്ത സമപ്രായക്കാരുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍ ഈ ആധുനിക രോഗനിര്‍ണയരീതി വികസിപ്പിക്കുന്നതിനും ഓട്ടിസം ബാധിച്ച കുട്ടികള്‍ മുഖങ്ങളെ എങ്ങനെ വ്യത്യസ്തമായി കാണാമെന്ന് കണ്ടെത്തുന്നതിനും ഗവേഷകര്‍ ശരാശരി അഞ്ചര വയസ്സ് പ്രായമുള്ള 17 ഓട്ടിസം ബാധിതരായ കുട്ടികളെ ശരാശരി 4.7 വസ്സുള്ള 23 സാധാരണ കുട്ടികളുമായുള്ള താരതമ്യപഠനം നടത്തി. ഒരു ജനിതകമാറ്റം ഓട്ടിസത്തിന് കൂടുതല്‍ സാധ്യതയുണ്ടാക്കുന്നുണ്ടോ എന്ന് ഗവേഷകര്‍ അന്വേഷിക്കുന്നു. പഠനത്തിന്റെ ഭാഗമായി ഓരോ കുട്ടിക്കും വ്യത്യസ്ത മുഖങ്ങള്‍ കാണിക്കുന്ന 44 ഫോട്ടോഗ്രാഫുകള്‍ ടീം കാണിച്ചു, അവ ഓരോന്നും 19 ഇഞ്ച് സ്‌ക്രീനില്‍ പ്രദര്‍ശിപ്പിക്കും. അവരുടെ കണ്ണ് ട്രാക്കിംഗ് സിസ്റ്റവുമായി ബന്ധിപ്പിച്ചിരിക്കും. ഓരോ കുട്ടിയുടെയും നോട്ടം ആദ്യം എവിടേക്കാണ് പോയതെന്നും അവര്‍ മുഖത്തിന്റെ ഏത് പോയിന്റുകളിലേക്കാണ് സഞ്ചരിക്കുന്നതെന്നും കണ്ടെത്താന്‍ ഈ പ്രത്യേക സംവിധാനത്തിലൂടെ കഴിയും.

ഒരു സ്‌ക്രീനില്‍ ഒരു മുഖം പഠിക്കുമ്പോള്‍ത്തന്നെ കുട്ടിയുടെ നോട്ടം പരിഹരിക്കാനിടയുള്ള ഏഴ് പ്രധാന മേഖലകളെക്കുറിച്ച് അന്വേഷകര്‍ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചു. അതായത് വലത് കണ്ണിന് താഴെ, വലത് കണ്ണില്‍, ഇടത് കണ്ണിന് താഴെ, ഇടത് കണ്ണില്‍, മൂക്കില്‍, വായില്‍, സ്‌ക്രീനിന്റെ മറ്റ് ഭാഗങ്ങളില്‍ എന്നിങ്ങനെ സാധാരണ കുട്ടികളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍, ഈ പഠനത്തില്‍ പങ്കെടുത്ത ഓട്ടിസം ബാധിതര്‍ വായയെക്കുറിച്ചു പഠിക്കാന്‍ വളരെയധികം സമയം ചെലവഴിക്കുകയും കണ്ണുകള്‍ നോക്കി പഠിക്കാന്‍ വളരെ കുറച്ച് സമയം ചെലവഴിക്കുകയും ചെയ്തുവെന്ന് ഗവേഷകര്‍ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. മാത്രമല്ല, ഒരു ഓട്ടിസം രോഗിയുടെ സാധാരണ നോട്ടം വിലയിരുത്തുന്നതിനുള്ള നാല് വ്യത്യസ്ത മാര്‍ഗങ്ങള്‍ കൊണ്ടുവരാനും ടീമിന് കഴിഞ്ഞു. കുട്ടി നോക്കിയ മുഖത്ത് താല്‍പ്പര്യമുള്ള അവയവങ്ങളുടെ എണ്ണം, താല്‍പ്പര്യമുള്ള ഒരു മേഖലയില്‍ നിന്ന് മറ്റൊന്നിലേക്ക് നോക്കുമ്പോള്‍ കുട്ടിയുടെ നോട്ടം താല്‍പ്പര്യത്തിന്റെ എത്രത്തോളം തിളങ്ങുന്നു, താല്‍പ്പര്യമുള്ള ഒരു മേഖലയില്‍ നിന്ന് മറ്റൊന്നിലേക്ക് അവര്‍ എത്ര വേഗത്തില്‍ നോക്കി അവരുടെ മുഖത്തെ വിലയിരുത്തുന്നതില്‍ താല്‍പ്പര്യമുള്ള ഒരു മേഖല എത്രത്തോളം പ്രധാനമാണെന്ന് തോന്നുന്നു, അവര്‍ എത്ര തവണ അവരുടെ ദിശയിലേക്ക് നോക്കുന്നുവെന്ന് നിര്‍ണ്ണയിക്കുന്നു എന്നിവയെല്ലാം കണക്കാക്കാം.

ഓട്ടിസം സ്വഭാവവിശേഷങ്ങള്‍ വിലയിരുത്തുന്നതില്‍, നിലവിലെ രോഗനിര്‍ണയ മുന്‍ഗണനകളേക്കാള്‍ ഇത്തരമൊരു ഗേസ് ടെസ്റ്റ് കൊച്ചുകുട്ടിക്കു നല്‍കുന്ന സമ്മര്‍ദ്ദം വളരെ കുറവാണെന്ന് ഗവേഷകര്‍ വാദിക്കുന്നു. ഒരു ചോദ്യാവലി പൂരിപ്പിക്കുകയോ മനശാസ്ത്രജ്ഞന്റെ വിലയിരുത്തലിനെയോക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ നായയുടെ ആനിമേറ്റ് ചെയ്ത മുഖം പോലെ എന്തെങ്കിലും നോക്കുന്നത് കുട്ടികള്‍ക്ക് വളരെ എളുപ്പമാണെന്ന് സാഡ്രിയയുടെ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്ക് മേല്‍നോട്ടം വഹിക്കുന്ന പ്രൊഫ. അനിത ലെയ്ട്ടണ്‍ ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു. പല മനശാസ്ത്രജ്ഞരും നേരിടുന്ന വെല്ലുവിളി, ചില പെരുമാറ്റങ്ങള്‍ കാലക്രമേണ വഷളാകാറുണ്ടെന്നതാണ്. ചിലപ്പോള്‍ തുടക്കത്തില്‍ കുട്ടി ഓട്ടിസത്തിന്റെ ലക്ഷണങ്ങള്‍ പ്രദര്‍ശിപ്പിക്കാനിടയില്ല, പക്ഷേ കുറച്ച് വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷം എന്തെങ്കിലും രോഗലക്ഷണങ്ങള്‍ കണ്ടു തുടങ്ങുന്നു. ഈ സാഹചര്യങ്ങളില്‍ പരമ്പരാഗത പരിശോധനകളേക്കാള്‍ വിശ്വസനീയമാണ് ഈ പുതിയ ഡയഗ്‌നോസ്റ്റിക് രീതിയെന്ന് ഗവേഷകര്‍ വാദിക്കുന്നു.

Comments

comments

Categories: Health