തലച്ചോര്‍ അനാവശ്യകാര്യങ്ങള്‍ പുറംതള്ളുന്നതെങ്ങനെ

തലച്ചോര്‍ അനാവശ്യകാര്യങ്ങള്‍ പുറംതള്ളുന്നതെങ്ങനെ

ഓര്‍മ്മയും വിവേചനവും പോലുള്ള ബുദ്ധിപരവും സംവേദനപരവുമായ തിരിച്ചറിവുകള്‍ മനസിലാക്കാന്‍ സഹായിക്കുന്ന ജീവികളിലെ അവയവമാണു തലച്ചോര്‍ അഥവാ മസ്തിഷ്‌കം. ജന്തുക്കളുടെ നില മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിന് ഉതകുന്ന പെരുമാറ്റം സൃഷ്ടിക്കുക എന്നതാണ് ജീവശാസ്ത്രപരമായി തലച്ചോറിന്റെ പ്രധാനപ്പെട്ട ധര്‍മ്മം. ഈ പെരുമാറ്റം സാധ്യമാക്കുന്നത് പേശികളുടെ ചലനം നിയന്ത്രിച്ചോ ഗ്രന്ഥികളില്‍ ഹോര്‍മോണുകളെ പോലെയുള്ള രാസവസ്തുക്കള്‍ സ്രവത്തിന് ഹേതുവായോ ആണ്. എന്നാല്‍ ആവശ്യമുള്ള കാര്യങ്ങള്‍ സ്വീകരിക്കുകയും വേണ്ടാത്തവ പുറംതള്ളുകയും ചെയ്യുന്നതെങ്ങനെയെന്ന് ചിന്തിച്ചിട്ടുണ്ടോ. തലച്ചോറിന്റെ സമര്‍പ്പിത മാലിന്യ ക്ലിയറന്‍സ് സംവിധാനത്തെ ഗ്ലിംഫാറ്റിക് സിസ്റ്റമെന്നു പറയുന്നു. തലച്ചോറിന്റെ മാലിന്യ ശേഖരണ സേവനത്തില്‍ ആസ്‌ട്രോഗ്ലിയ ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. നമ്മില്‍ പലരും ലിംഫറ്റിക് സിസ്റ്റവുമായി താരതമ്യേന പരിചിതരാണ്; ഇത് നിരവധി റോളുകള്‍ നിര്‍വ്വഹിക്കുന്നു, അതിലൊന്ന് സെല്ലുകള്‍ക്കിടയിലുള്ള വിടവുകളില്‍ നിന്ന് ഉപാപചയ മാലിന്യങ്ങള്‍ നീക്കംചെയ്യുന്നു, ഇത് ഇന്റര്‍സ്റ്റീഷ്യല്‍ സ്‌പേസ് എന്ന് വിളിക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, തലച്ചോറും സുഷുമ്നാ നാഡിയും അടങ്ങുന്ന കേന്ദ്ര നാഡീവ്യൂഹത്തിന് (സിഎന്‍എസ്) യഥാര്‍ത്ഥ ലിംഫറ്റിക് പാത്രങ്ങളില്ല. സിഎന്‍എസ് വളരെ സജീവമായതിനാല്‍, ഉപാപചയ മാലിന്യങ്ങള്‍ വേഗത്തില്‍ നിര്‍മ്മിക്കാന്‍ കഴിയും. സിഎന്‍എസും അതിന്റെ പരിതസ്ഥിതിയിലെ ഏറ്റക്കുറച്ചിലുകളെക്കുറിച്ച് വളരെ സെന്‍സിറ്റീവ് ആണ്, അതിനാല്‍ ശരീരത്തിന് എങ്ങനെയെങ്കിലും കോശമാലിന്യങ്ങള്‍ നീക്കംചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്, അവിടെയാണ് ഗ്ലിംഫാറ്റിക് സിസ്റ്റം വരുന്നത്.

മസ്തിഷ്‌ക അധിഷ്ഠിത മാലിന്യ നിര്‍മാര്‍ജന സംവിധാനം കണ്ടെത്തുന്നതിനുമുമ്പ്, ഓരോ സെല്ലും സ്വന്തം ഉപാപചയഅവശിഷ്ടങ്ങള്‍ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നുവെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു.
സെല്ലുലാര്‍ സിസ്റ്റം അമിതഭാരമാവുകയോ പ്രായമാകുമ്പോള്‍ മന്ദഗതിയിലാവുകയോ ചെയ്താല്‍, കോശങ്ങള്‍ക്കിടയില്‍ ഉപാപചയ മാലിന്യങ്ങള്‍ വര്‍ദ്ധിക്കും. ഈ മാലിന്യത്തില്‍ അല്‍സ്‌ഹൈമേഴ്‌സ് രോഗവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രോട്ടീന്‍ ബീറ്റാ-അമിലോയിഡ് പോലുള്ള ഉല്‍പ്പന്നങ്ങള്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു. ആസ്‌ട്രോഗ്ലിയ എന്ന സംവിധാനം കണ്ടെത്തിയ ഡാനിഷ് ന്യൂറോ സയന്റിസ്റ്റായ മൈക്കന്‍ നെഡെര്‍ഗാര്‍ഡാണ് ‘ഗ്ലിംഫാറ്റിക്’ എന്ന പദം ഉപയോഗിച്ചത്. ഈ മാലിന്യ ക്ലിയറന്‍സ് സംവിധാനത്തിന് സുപ്രധാനമായ ഗ്ലിയല്‍ സെല്ലുകളിലേക്കുള്ള ഒരു റഫറന്‍സാണ് പേര്. ന്യൂറോണുകളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍ ഗ്ലിയല്‍ സെല്ലുകള്‍ക്ക് താരതമ്യേന കുറഞ്ഞ കവറേജ് ലഭിക്കുന്നു. താഴ്ന്ന പിന്തുണയുള്ള സെല്ലുകളേക്കാള്‍ വളരെക്കാലം അവ പരിഗണിക്കപ്പെട്ടിരുന്നു, എന്നാല്‍ ഇപ്പോള്‍ അവ ഉയര്‍ന്ന പരിഗണനയിലാണ്. ഗ്ലിയല്‍ ന്യൂറോണുകളെ സംരക്ഷിക്കുകയും പരിപോഷിപ്പിക്കുകയും ഇന്‍സുലേറ്റ് ചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു. രോഗപ്രതിരോധ ശേഷിയിലും, ഗ്ലിംഫറ്റിക് സിസ്റ്റത്തിലും അവയ്ക്ക് പങ്കുണ്ട്. അസ്‌ട്രോഗ്ലിയ കോശങ്ങളിലെ അക്വാപോരിന്‍ -4 ചാനലുകള്‍ എന്നറിയപ്പെടുന്ന റിസപ്റ്ററുകള്‍ സെറിബ്രോസ്‌പൈനല്‍ ദ്രാവകത്തെ (സിഎസ്എഫ്) സിഎന്‍എസിലേക്ക് നീങ്ങാന്‍ അനുവദിക്കുന്നു, ഇത് ദ്രാവകം പുറന്തള്ളുന്ന ഒരു കറന്റ് സജ്ജമാക്കുന്നു. സിഎന്‍എസിനെ ചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള വ്യക്തമായ ഒരു ദ്രാവകമാണ് സിഎസ്എഫ്, ഇത് മെക്കാനിക്കല്‍, ഇമ്യൂണോളജിക്കല്‍ പരിരക്ഷ നല്‍കുന്നു. ധമനികള്‍ക്ക് സമാന്തരമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഗ്ലിംഫാറ്റിക് സിസ്റ്റം രക്തചംക്രമണത്തെ രക്തചംക്രമണത്തിലൂടെ ഉപയോഗിക്കുകയും കാര്യങ്ങള്‍ ചലിക്കാന്‍ സഹായിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

Comments

comments

Categories: Health
Tags: Brain