ടെക് കമ്പനികള്‍ ജീവനക്കാരെ പരിഗണിക്കുന്നു

ടെക് കമ്പനികള്‍ ജീവനക്കാരെ പരിഗണിക്കുന്നു

ടെക് കമ്പനികളുടെ തൊഴില്‍നിഷ്ഠയും കാര്‍ക്കശ്യവും എല്ലാവര്‍ക്കും അറിയാവുന്നതാണല്ലോ. 24 മണിക്കൂര്‍ ജോലി ചെയ്യിക്കുന്ന സംസ്‌കാരമാണ് അവരുടേതെന്നാണ് പൊതുവേ പറയാറുള്ളത്. എന്നാല്‍ കഴിഞ്ഞദിവസം വിവിധ കമ്പനികള്‍ ജോലിക്കിടെ ജീവനക്കാര്‍ക്ക് ഒരു ഇടവേള നല്‍കാന്‍ തയാറായി. ദേശീയ മാനസികാരോഗ്യ ഇടവേള എന്ന പേരില്‍ ഒരു ദിവസത്തെ പ്രചാരണ പരിപാടിയുടെ ഭാഗമായിരുന്ന് ഇത്. നെഗറ്റീവ് ചിന്താഗതികളെ അഭിസംബോധന ചെയ്യാന്‍ രൂപകല്‍പ്പന ചെയ്തിരിക്കുന്ന ദൈനംദിന ടെക്സ്റ്റ്-മെസ്സേജ് സര്‍വീസാണ് ഇത്. മാനസികാരോഗ്യത്തെക്കുറിച്ച് ബോധവല്‍ക്കരണം നടത്താനും ഇതു സംബന്ധിച്ച് കൂടുതല്‍ കമ്പനികള്‍ തൊഴിലാളികളുമായി സംഭാഷണങ്ങളില്‍ ഏര്‍പ്പെടുന്നത് പ്രോല്‍സാഹിപ്പിക്കാനുമാണ് സന്ദേശങ്ങള്‍ ആഹ്വാനം ചെയ്യുന്നത്. ഷൈന്‍ എന്ന സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പാണ് ഈ പ്രചാരണത്തിനു തുടക്കമിട്ടത്. മെയ് 15 ന് ഉച്ചയ്ക്കു ശേഷം മൂന്നിന് സ്റ്റാഫ് മെന്റല്‍ ഹെല്‍ത്ത് ബ്രേക്ക് നടപ്പാക്കിയത് ഇതിനാലാണ്. ചില കമ്പനികള്‍ ധ്യാനസംഘങ്ങളും സംഘടിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്. മറ്റു ചിലവയാകട്ടെ തൊഴിലാളികളെ നേരത്തേ വീട്ടില്‍ പോകാന്‍ അനുവദിച്ചു. ചിലര്‍ പരിശ്രമത്തിന്റെ ഭാഗമായി അവരുടെ മാനസികാരോഗ്യ ദിന നയങ്ങള്‍ അവലോകനം ചെയ്യാന്‍ സമ്മതിച്ചു. ജോലിക്കിടയില്‍ മാനസികാരോഗ്യം അവഗണിച്ച്്, ഇ-മെയില്‍, ടെക്സ്റ്റ് എന്നിവയിലൂടെ സഹപ്രവര്‍ത്തകരുമായി നിരന്തര സമ്പര്‍ക്കം പുലര്‍ത്തുന്നതിനേക്കാള്‍ എളുപ്പമുള്ള ഒരു സമയത്ത്, ജോലിയില്‍ നിന്ന് ഒരു മാനസികാരോഗ്യപ്രവര്‍ത്തനം എടുക്കുന്നത് സാധാരണഗതിയില്‍ തുടങ്ങുക എന്നതാണ് ഉദ്ദേശ്യം. ജിഐഎഫ്-സെര്‍ച്ച് എന്‍ജിന്‍ കമ്പനിയായ ഗിഫി ഉള്‍പ്പെടുന്ന ഒരു പറ്റം കമ്പനികളെയാണ് ഷൈന്‍ റിക്രൂട്ട് ചെയ്തു. കമ്പനികള്‍ മാനസികാരോഗ്യത്തിന് ചുറ്റുമുള്ള സംഭാഷണങ്ങള്‍ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്ന ഒരു നിമിഷം സൃഷ്ടിക്കാന്‍ എങ്ങനെ കഴിയുമെന്ന് ഷൈന്‍ സ്ഥാപക മാറ ലിഡെ ചോദിക്കുന്നു. എല്ലാവരും സ്വയം പരിചരണത്തെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കുന്നു, എന്നാല്‍ ആരും മാനസികാരോഗ്യത്തെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കുന്നില്ല. ജോലിയില്‍ പങ്കെടുക്കുന്നവരില്‍ കൂടുതല്‍ പേരും മാനസികാരോഗ്യ ദിനത്തെക്കുറിച്ച് ചിന്തിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് 1770 പേരില്‍ നടത്തിയ സര്‍വേയില്‍ പ്രതികരിച്ചു. ജോസ് പറഞ്ഞു. ചില കമ്പനികള്‍ക്ക് മാനസികാരോഗ്യ നടപടികള്‍ എടുക്കാനുള്ള നയങ്ങളുണ്ടെന്നും ലിഡെ പറഞ്ഞു.

Comments

comments

Categories: Health