സംഗീതം ജീവിതം ആനന്ദകരമാക്കും

സംഗീതം ജീവിതം ആനന്ദകരമാക്കും

സംഗീതം മസ്തിഷ്‌കത്തെ പ്രചോദിപ്പിക്കുന്നവിധം

മനുഷ്യചരിത്രത്തിന്റെ തുടക്കം മുചല്‍ പാട്ടിനും നൃത്തത്തിനും വലിയ പ്രധാന്യമുണ്ട്. കല നമ്മുടെ വികാരങ്ങളെ എളുപ്പത്തില്‍ ഉത്തേജിപ്പിക്കുകയോ ശക്തിപ്പെടുത്തുകയോ ചെയ്യുന്നു. ഇത് സാധൂകരിക്കുന്ന പുതിയ ഗവേഷണം പറയുന്ന സംഗീതം തലച്ചോറിനെ വികസിപ്പിക്കുമെന്നും പഠനവുമായി ചില ബോധന പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ ഇതുമായി അദമ്യമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നുവെന്നും വിശദീകരിക്കുന്നു. മസ്തിഷ്‌കത്തെ ഉണര്‍ത്താന്‍ പ്രചോദനം നല്‍കുന്ന ശക്തമായ ഘടകമാണ് സംഗീതം. അടുത്തകാലത്തായി, സംഗീതം അനേകം തരത്തില്‍ ആരോഗ്യത്തിന് പ്രയോജനപ്രദമായതിന്റെ റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ വന്ന സാഹചര്യത്തില്‍ ഗവേഷകര്‍ ഈ വിഷയത്തില്‍ കൂടുതല്‍ താല്‍പ്പര്യം കാണിക്കുന്നു.

ഈയിടെ വന്ന പഠനങ്ങള്‍, അല്‍സ്‌ഹൈമേഴ്‌സ് രോഗികളിലും വിഷാദരോഗികളിലും ഉത്കണ്ഠയും സമ്മര്‍വും പോലുള്ള വികാരങ്ങള്‍ അനുഭവിക്കുന്നവരിലുമെല്ലാം സംഗീതം കേള്‍ക്കുമ്പോള്‍ അവസ്ഥ കൂടുതല്‍ മെച്ചപ്പെടുമെന്ന് കണ്ടെത്തി. ചില പ്രത്യേകതരത്തിലുള്ള സംഗീതങ്ങള്‍ കേള്‍ക്കുന്നത് ചിന്താഗതിയെ രൂപാന്തരപ്പെടുത്തിയതായും ഞങ്ങള്‍ മികച്ച പങ്കാളികളെ കാണുന്ന രീതി തന്നെ അതു മാറ്റിയെന്നും സന്തോഷകരമായ ഗാനങ്ങള്‍ ഞങ്ങളുടെ സര്‍ഗ്ഗാത്മകതയെ വളരെയേറെ സഹായിത്തുവെന്നുമാണ് അവര്‍ പ്രതികരിച്ചത്.

മോണ്‍ട്രിയലിലെ, മക്ഗില്‍ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി നടത്തിയ സവിശേഷഗവേഷണത്തില്‍ കണ്ടെത്തിയിരിക്കുന്നത്, മസ്തിഷ്‌കത്തിന്റെ പ്രത്യേക കോണുകളെ സജീവമാക്കുന്നതിനും തെറ്റ് പ്രവചിക്കുന്ന മാതൃകയില്‍ പഠനത്തിന് പ്രേരിപ്പിക്കുന്നതിനും നമുക്ക് സംഗീതം ഉപയോഗിക്കാം എന്നാണ്. സംഗീതത്തിന്റെ തീവ്ര വികാരങ്ങളും സുഖങ്ങളും ഭാവനകളില്‍ നിന്നും പ്രവചനഫലങ്ങളിലൂടെയുമാണ് ഉണ്ടാകുന്നതെന്ന് പല എഴുത്തുകാര്‍ അഭിപ്രായപ്പെട്ടിരുന്നു. എന്നാല്‍ ഈ വാദത്തിന് നേരിട്ടുള്ള തെളിവുകള്‍ ഇതേ വരെ ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. നിലവില്‍ ഇതു സംബന്ധിച്ച് കൂലങ്കുഷമായ പഠനം അവര്‍ നടത്തിവരുന്നു. സംഗീത ചികില്‍സാ പഠനവും എംആര്‍ഐയും ഉപയോഗിച്ച് മസ്തിഷ്‌കത്തെക്കുറിച്ചു പഠിക്കുന്നതിനും അതിനായി പരിശ്രമിക്കുന്നതിനും എത്രമാത്രം സംഗീതത്തെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നു എന്ന് മനസിലാക്കാന്‍ ഇത് ഉപകരിക്കും.

ഗവേഷണത്തിനായി 18 നും 27 നും ഇടക്ക് പ്രായമുള്ള 20 പങ്കാളികളുമൊത്ത് സംഘം പ്രവര്‍ത്തിച്ചു. ഒരു പരീക്ഷയില്‍ പങ്കാളിയാകാന്‍ അവരോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഓരോ വ്യക്തിക്കും നിറങ്ങളുടെയും ദിശകളുടെയും സംയോജനമാണ് തെരഞ്ഞെടുക്കേണ്ടിയിരുന്നത്. ഓരോരുത്തരും വ്യത്യസ്ത കോമ്പിനേഷനും വര്‍ണവുമെല്ലാം കേള്‍ക്കണം. അതില്‍ ഇമ്പമുള്ളതും അപസ്വരവും അസുഖകരവുമായ ഓഡിയോ ട്രാക്കുകള്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിരുന്നു. ഏതാനും ശ്രമങ്ങള്‍ക്കുശേഷം, ആസ്വാദ്യകരമായ സംഗീതം അനുഭവിക്കാന്‍ ഏത് കോമ്പിനേഷനാണ് തിരഞ്ഞെടുക്കേണ്ടത് എന്ന് അവര്‍ക്ക് അവസരം നല്‍കി. ഇതില്‍ സന്നദ്ധരായവരില്‍ മസ്തിഷ്‌ക പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ അളക്കാന്‍ ഗവേഷകര്‍ ഫംഗ്ഷണല്‍ എംആര്‍ഐ ഉപയോഗിച്ചു. തുടര്‍ന്ന്, ഒരു പ്രത്യേക അല്‍ഗോരിതം ഉപയോഗിച്ച്, പങ്കെടുക്കുന്നവര്‍ തങ്ങളുടെ പ്രതിഫലം ലഭിക്കുമ്പോഴും അവര്‍ യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ അത് സ്വീകരിച്ച തവണകളുടെ എണ്ണവും എത്രത്തോളം വ്യത്യാസമുണ്ടാക്കി എന്ന് അന്വേഷകര്‍ കണക്കുകൂട്ടി.

ഈ സ്‌കാന്‍ റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ ഉപയോഗിച്ച് ഡേറ്റകള്‍ കൂടുതല്‍ താരതമ്യം ചെയ്തപ്പോള്‍ മസ്ട്തിഷ്‌കത്തില്‍ കൃത്യമായ പൂര്‍വ്വാപരബന്ധത്തോടെയുള്ള പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ നടക്കുന്നതായി മനസിലാക്കാനായി. സംഗീതത്തെ കേള്‍ക്കുമ്പോള്‍ സന്തോഷത്തിന്റെ അനുഭവവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന, ന്യൂക്ലിയസ് അക്കുംബന്‍സ് എന്ന മസ്തിഷ്‌ക മേഖലയിലാണ് മാറ്റം അനുഭവപ്പെട്ടതായി കണ്ടത്. ഇതിനെ മുമ്പത്തെ പരീക്ഷണങ്ങളില്‍ പ്രദാനം ചെയ്യപ്പെട്ട ആനന്ദത്തിന്റെ അളവുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തി.

ഈ ലക്ഷ്യം സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, സംഗീതം, സന്തോഷകരവും ഈ സ്രോതസ്സിനെ കൂടുതല്‍ എളുപ്പത്തില്‍ പ്രാപ്തമാക്കാന്‍ അനുവദിക്കുന്ന പുതിയ വിവരങ്ങള്‍ മനസിലാക്കാന്‍ തലച്ചോറിലേക്ക് ആവശ്യമായ പ്രചോദനം നല്‍കാന്‍ കഴിയുമെന്നാണ്. മാത്രമല്ല, ശരിയായ കോമ്പിനേഷനുകള്‍ കണ്ടെത്തിയതും കൃത്യമായ പ്രവചനങ്ങളും മിക്കപ്പോഴും, ന്യൂക്ലിയസിലെ ഉയര്‍ന്ന പ്രവര്‍ത്തനവുമായി ബന്ധപ്പെടുത്തി ഓരോ തവണയും അവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടാണ്. , കൂടാതെ ടാസ്‌ക്കുകളില്‍ ഏറ്റവുമധികം പഠന പുരോഗതി കൈവരിക്കുകയും ചെയ്തു.

Comments

comments

Categories: FK News
Tags: Brain, music