ബിസിനസ് ഉച്ചകോടിയില്‍ പ്രതീക്ഷയര്‍പ്പിച്ച് മമത

ബിസിനസ് ഉച്ചകോടിയില്‍ പ്രതീക്ഷയര്‍പ്പിച്ച് മമത

ബംഗാള്‍ ഗ്ലോബല്‍ ബിസിനസ് ഉച്ചകോടിയില്‍ പ്രതീക്ഷയര്‍പ്പിച്ച് മമതാ ബാനര്‍ജി. അഞ്ചാമത് ഉച്ചകോടി ഈ മാസം ഏഴിനും എട്ടിനുമാണ് നടക്കുക. 2008ലെ സിംഗൂര്‍ പ്രശ്‌നത്തിനുശേഷം ബംഗാളില്‍ കാര്യമായ വ്യാവസായിക മുന്നേറ്റങ്ങള്‍ നടന്നിട്ടല്ലെന്ന് തന്നെ പറയേണ്ടിവരും. എങ്കിലും കമ്യൂണിസ്റ്റ് ഭരണത്തിലെ രണ്ട് ദശാബ്ദങ്ങളില്‍ ലഭിച്ചതിനേക്കാള്‍ വിദേശനിക്ഷേപം നേടാന്‍ ബംഗാളിനായി. വ്യാവസായിക കുതിപ്പു നടത്തുന്ന മറ്റ് സംസ്ഥാനങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച് തുലോം തുച്ഛമാണിത്.

നാലാമത് ബംഗാള്‍ ബിസിനസ് ഉച്ചകോടിയില്‍ ചൈനീസ് കമ്പനികളുടെ വന്‍ പ്രാതിനിധ്യമുണ്ടായിരുന്നു. ഏതാണ്ട് മുപ്പതോളം കമ്പനികളാണ് അന്ന് ഉച്ചകോടിയില്‍ പങ്കെടുത്തത്. ഇതില്‍ 10 എണ്ണം ഇന്ത്യയില്‍ ആദ്യമായാണ് എത്തിയത്. കിഴക്കന്‍ സംസ്ഥാനങ്ങളിലും ബംഗാളിലും ഉള്ള ബിസിനസിന് ചൈന പ്രാധാന്യം നല്‍കുന്നതായി അന്ന് കൊല്‍ക്കത്തയിലെ ബെയ്ജിംഗിന്റെ കോണ്‍സുലേറ്റ് ജനറല്‍ മാ ഷാന്‍വു പറഞ്ഞിരുന്നു. ഇത് രാഷ്ട്രീയ കാരണങ്ങളാലാണെന്ന് വ്യക്തമാണ്. എല്‍എന്‍ മിത്തല്‍, മുകേഷ് അംബാനി, കിഷോര്‍ ബിയാനി,സജന്‍ ജിന്‍ഡാല്‍ തുടങ്ങിയവരും അന്ന് ഉച്ചകോടിയില്‍ പങ്കെടുത്തിരുന്നു. എന്നാല്‍ ഒരു വന്‍കിട പ്രോജക്റ്റുപോലും നടപ്പായില്ല.

എന്നാല്‍ ഇക്കുറി മികച്ച പ്രോജക്റ്റുകള്‍ നടപ്പാക്കാനും കൂടുതല്‍ വ്യവസായികളെ സംസ്ഥാനത്തേക്ക് ആകര്‍ഷിക്കാനുള്ള ശ്രമത്തിലുമാണ് മമത. അടുത്ത കാലത്തായി ബംഗാളില്‍ അക്രമം വ്യാപകമായതും മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ ഏകാധിപത്യ സ്വഭാവവും ഇതിനു വിലങ്ങുതടിയാണ്. വന്‍കിട നിക്ഷേപകരും വ്യവസായികളും സംസ്ഥാനത്തെ സാഹചര്യത്തെ സംശയത്തോടെയാണ് വീക്ഷിക്കുന്നത്. സംസ്ഥാനത്ത് നിലവിലുള്ള സാമ്പത്തിക സ്ഥിതി കൂടുതല്‍ മെച്ചപ്പെടുത്തണമെങ്കില്‍ ബംഗാളിലേക്ക് നിക്ഷേപം ഒഴുകിയേ തീരു. എന്നാല്‍ അടിച്ചമര്‍ത്തല്‍ നയം തുടരുന്ന സംസ്ഥാനം എന്തടിസ്ഥാനത്തിലാണ് നിക്ഷേപകര്‍ക്ക് ഉറപ്പുകൊടുക്കുക എന്ന ചോദ്യവും ഉയരുന്നുണ്ട്.

മമതാബാനര്‍ജിയുടെ കാലത്ത് ബംഗാള്‍ എത്ര സമാധാനപരവും സമൃദ്ധിയും ഉള്ള സംസ്ഥാനമായിരുന്നുവെന്ന് ഉള്ള പ്രചാരണമാണ് ഈ സമ്മിറ്റിലൂടെ സര്‍ക്കാര്‍ നടത്തുന്നത്. സംസ്ഥാനം വളര്‍ച്ചയുടെ പാതയിലാണെന്നും ബംഗാള്‍ ധനകാര്യമന്ത്രി അമിത് മിത്ര എല്ലാവരെയും ഓര്‍മിപ്പിക്കുന്നു. മമതാ ബാനര്‍ജിയുടെ പ്രചോദനമാണ് എല്ലാറ്റിനും പിന്നിലെന്നും മിത്ര എല്ലാവരെയും അറിയിക്കുന്നുണ്ട്. ഇത് വിജയിക്കുമോ എന്ന ആശങ്കയും സര്‍ക്കാരിനുണ്ട്. ഇപ്പോള്‍ നിലവിലുള്ള വന്‍കിട ബിസിനസുകളായ ജെഎസ്ഡബ്‌ളിയുവിന്റെ സിമന്റ് പാക്കേജിംഗ് യൂണിറ്റ് ,ഇമാമി തുടങ്ങിയവ ബുദ്ധദേവ് ഭട്ടാചാര്യയുടെ കാലത്ത് തന്നെ ഉള്ളതാണ്.

ലക്ഷക്കണക്കിന് വിദ്യാസമ്പന്നരും അല്ലാത്തതുമായ യുവാക്കളും സ്ത്രീകളും മറ്റ് സംസ്ഥാനങ്ങളിലേയ്ക്ക് ഇപ്പോള്‍ കുടിയേറുന്നുണ്ട്. ജോലി, ഉപജീവനമാര്‍ഗം, ബിരുദാനന്തര പഠനം എന്നിവക്കായാണ് ബംഗാള്‍ വിട്ടുപോകുന്നത്. റെസിഡന്‍ഷ്യല്‍ പ്രോപ്പര്‍ട്ടികള്‍ക്ക് കുറഞ്ഞ നിരക്കാണ്. ഇത് സൂചിപ്പിക്കുന്നത് പുറത്തുനിന്നാരും അവിടേക്ക് എത്തുന്നില്ല എന്നാണ്. 6-7 ലക്ഷം രൂപ വാര്‍ഷിക ശമ്പള പാക്കേജിന് അപ്പുറത്തുള്ള തൊഴില്‍ അവസരങ്ങള്‍ ബംഗാളില്‍ ഇല്ലാതായിരിക്കുന്നു.

കൊല്‍ക്കത്ത, ഹാല്‍ദിയഎന്നീ നഗരങ്ങളിലെ വ്യാവസായിക നികുതികള്‍ ഗുജറാത്തിലെ സൂററ്റില്‍നിന്നും ലഭിക്കുന്നതിനേക്കാള്‍ കുറവാണ്. ഏതാണ്ട് വിശാഖപട്ടണത്തുനിന്നും ലഭിക്കുന്ന നികുതിക്കൊപ്പം മാത്രമാണ് ഈ നഗരങ്ങളിലെ വ്യാവസായിക നികുതികള്‍. ഇതില്‍ നിന്നും നഗരത്തിന്റെ വളര്‍ച്ചയും അവിടുള്ള നിക്ഷേപവും ഊഹിക്കാവുന്നതാണ്. കാലാകാലങ്ങളായി വികസനത്തില്‍ നിന്നും പിന്നോട്ടാണ് ബംഗാളിന്റെ പോക്ക്. കമ്യൂണിസ്റ്റ് സര്‍ക്കാരിന്റെ ഭരണം അവസാനിച്ചെങ്കിലും പുതിയ പാത വെട്ടിത്തുറക്കുന്നതില്‍ മമത പൂര്‍ണമായും പരാജയപ്പെട്ടു എന്നുവേണം കരുതാന്‍. ബംഗാളിന്റെ വികസനമെന്നത് ഒരു കെട്ടുകഥമാത്രമാണ്. രാഷ്ട്രീയ,മാധ്യമ, ബുദ്ധിജീവി തലങ്ങളില്‍ സൃഷ്ടിക്കപ്പെട്ട ഒരു കെട്ടുകഥ.

ചിട്ടിഫണ്ടുകളുടെ തകര്‍ച്ചക്കുശേഷം മാധ്യമ സ്ഥാപനങ്ങളുടെ നിലനില്‍പ്പുതന്നെ സര്‍ക്കാര്‍ നല്‍കുന്ന പരസ്യങ്ങളിലും മറ്റുമായി ഒതുങ്ങി. പൊതുതെരഞ്ഞെടുപ്പ് അടുത്തതോടെ സംസ്ഥആനത്തെ രാഷ്ട്രീയ അന്തരീക്ഷം കൂടുതല്‍ ചൂടുപിടിച്ചിട്ടുണ്ട്. മാധ്യമങ്ങള്‍ പ്രത്യേകിച്ചും പ്രാദേശിക പത്രങ്ങളും ടിവി ചാനലുകളും ഓരോ വാര്‍ത്തകളും വളച്ചൊടിച്ച് ഫില്‍ട്ടര്‍ ചെയ്തുകൊണ്ട് നല്‍കുകുന്ന ഗുരുതരമായ ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുത്തിരിക്കുകയാണ്. ഇത് തികച്ചും അപകടകരമായ പ്രവണതയാണ്.

ഒറ്റ പാര്‍ട്ടി ഭരണത്തെപ്പറ്റി അറിയാന്‍ ചൈന സന്ദര്‍ശിക്കേണ്ടതില്ല. ബംഗാളിലേക്ക് വന്നാല്‍മതിയെന്ന് വിമര്‍ശകര്‍ അരോപണമുന്നയിക്കുന്നു. ഇവിടെ വളര്‍ച്ചയും സമൃദ്ധിയുമില്ല. ഒറീസയും അസമും കുറച്ചു വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്കു മുമ്പു മാത്രമാണ് സാധാരണ നിലയിലേക്ക് മടങ്ങിയെത്തിയതെന്നും വിമര്‍ശകര്‍ പറയുന്നു.

സാധാരണ കമ്പനി ആരംഭിക്കണമെങ്കില്‍പ്പോലും താഴേത്തട്ടുമുതല്‍ കൈക്കൂലി, നേതാക്കള്‍ക്കുക തുക ഇവയെല്ലാം നല്‍കേണ്ടിവരുമെന്നുള്ളത് പരസ്യമായ കാര്യമാണ്. കിഴക്കന്‍ സംസ്ഥാനങ്ങളില്‍ ബിസിനസ് ചെയ്യുന്നതാണ് ബംഗാളിനെക്കാള്‍ ലാഭവും നല്ലതുമെന്ന് വ്യവസായികള്‍ പറയുന്നു. സമാധാനപരമാണെന്ന് അവകാശപ്പെടുന്ന സംസ്ഥാനത്തില്‍ അക്രമം വ്യാപകമായ സമയത്ത് ഒരുചെറുകിടക്കാരന് നഷ്ടപ്പെട്ടത് 3 ലക്ഷം രൂപയാണ്.

ഇത് എത്രനാള്‍ മുന്നോട്ടുപോകും എന്ന് ആര്‍ക്കും അറിയില്ല. സാക്ഷരരായ വോട്ടര്‍മാരുടെ എണ്ണം അതിവേഗം വര്‍ധിക്കുന്നുണ്ട്. എല്ലാവരെയും എല്ലാക്കാലത്തും കബളിപ്പിക്കാനാവില്ലെന്ന തിരിച്ചറിവ് ഉണ്ടാകാത്തിടത്തോളം ബംഗാളില്‍ വ്യാവസായിക വിപ്ലവം സ്വപ്‌നം മാത്രമാകും. ഉച്ചകോടിയില്‍ പ്രതീക്ഷ അര്‍പ്പിച്ചാണ് ഇപ്പോള്‍ മമതയുടെ യാത്ര.

തൃണമൂല്‍ കോണ്‍ഗ്രസ് നേതാവും ബംഗാള്‍ മുഖ്യമന്ത്രിയുമായ മമതാ ബാനര്‍ജിയുടെയും മരുമകന്‍ അഭിഷേക് ബാനര്‍ജിയുടെയും ജീവിതശൈലികള്‍ അടച്ചുപൂട്ടിയ കൊല്‍ക്കത്തയും അതിന്റെ പരിസരങ്ങളും പരസ്യപ്രചാരണം ചെലുത്തുന്നതായിരിക്കും.

മമതാ സെന്റര്‍‌സ്റ്റേജ് എടുക്കും. അദ്ദേഹത്തിന്റെ ധനകാര്യ, വാണിജ്യ മന്ത്രി അമിത് മിത്ര കോംപിയറിന്റെ വേഷത്തില്‍ അഭിനയിക്കുകയും, മമതയുടെ ഭരണകാലത്ത് സംസ്ഥാനത്തിന്റെ സമാധാനവും നിക്ഷേപവും വളര്‍ച്ചയും എങ്ങനെ നിലനിന്നിരുന്നു എന്നും ഓര്‍മ്മിക്കുക. ഓരോ വാചവും മമതാ ബാനര്‍ജിയുടെ പ്രചോദനത്താല്‍ ആരംഭിക്കുകയും അവസാനിക്കുകയും ചെയ്യും.

പ്രശസ്ത ഗായകനായ നസ്രത് ഫത്തെ അലി ഖാന്റെ സംഗീതത്തെ അദ്ദേഹം സ്‌നേഹിക്കുന്നുണ്ടോ? എന്നാല്‍ ഖാന്‍ പോലെ മിത്രയുടെ ശബ്ദവും മമതയും മമതയും സംസാരിക്കുന്നതിനിടയിലാണ് ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ശ്രദ്ധ കൊടുക്കുന്നത്. രണ്ട് ദിവസത്തെ ഉച്ചകോടിയുടെ അവസാനത്തില്‍, അവന്‍ പതിനായിരക്കണക്കിന് ഡോളറിന്റെ മൂല്യമുള്ള ആലോചനകളുടെ ഒരു പട്ടികയിലൂടെ പുറത്തുവരും.

2008 ല്‍ സിംഗൂരില്‍ നിന്നു ടാറ്റയുടെ പുറത്തായ ശേഷം സംസ്ഥാനത്ത് ഒന്നും സംഭവിച്ചില്ല. കാരണം, ചൈനയില്‍ നിക്ഷേപം നടത്തുന്ന നൂറുകോടി കോടി ചൈനീസ് നിക്ഷേപം (പാരിസ്ഥിതികവും മറ്റ് ഉത്കണ്ഠകളും മൂലം ചൈനയില്‍ ചൂട് നേരിടുന്ന മേഖലകളില്‍) എല്ലാ പത്രം എഡിറ്റര്‍മാര്‍ക്കും അറിയാം.

ജെഎസ്ഡബ്ല്യുവിന്റെ ഗ്രൂപ്പിലെ സിമന്റ് പാക്കേജിങ് യൂണിറ്റായ ഇമാമി പോലുള്ള ചില വലിയ ടിക്കറ്റ് നിക്ഷേപങ്ങള്‍ മമതയുടെ ഭരണകാലത്ത് മുന്‍ ബുദ്ധദേവ് ഭട്ടാചാര്‍ജി നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഇടതുമുന്നണി സര്‍ക്കാറിന്റെ കാലത്ത് ഉയര്‍ത്തിയിരുന്നു.

വിദ്യാസമ്പന്നരും വിദ്യാസമ്പന്നരുമായ യുവാക്കളും സ്ത്രീകളും ലക്ഷക്കണക്കിന് മറ്റ് സംസ്ഥാനങ്ങളിലേയ്ക്ക് കുടിയേറുന്നുണ്ട്. അവര്‍ക്ക് ജോലി, ഉപജീവനമാര്‍ഗം, ബിരുദാനന്തര പഠനം എന്നിവപോലുമുണ്ട്. റെസിഡന്‍ഷ്യല്‍ പ്രോപ്പര്‍ട്ടികള്‍ക്ക് കുറഞ്ഞ നിരക്കിലും കുറയുന്നതിന്റെ സൂചനകളാണ് പലപ്പോഴും ലഭിക്കുന്നില്ല. 67 ലക്ഷം രൂപ വാര്‍ഷിക ശമ്പള പാക്കേജിന് അപ്പുറമാണ് തൊഴില്‍ അവസരങ്ങള്‍.

കൊല്‍ക്കത്ത, ഹാല്‍ദിയ (തുറമുഖനഗരം) വ്യാവസായിക നികുതി ശേഖരം ഗുജറാത്തില്‍ സൂറത്തിനോട് ചേര്‍ന്ന് ആന്ധ്രാപ്രദേശിലെ വിശാജിന് സമാനമാണ്. ഒരു രാഷ്ട്രീയജേണലിസ്റ്റ്‌ബൌദ്ധിക ബന്ധം വളര്‍ത്തുന്നത് ബംഗാളിലെ സാമ്പത്തിക വളര്‍ച്ചയാണ്.

ചിട്ടി ഫണ്ടുകള്‍ പൊട്ടിത്തെറിച്ചതിനുശേഷം സംസ്ഥാനത്തെ മാധ്യമ വ്യവസായം ഒന്നുകില്‍ ഗവണ്‍മെന്റിന്റെ ഔദാര്യം അല്ലെങ്കില്‍ വൂഡൂ മരുന്നുകളുടെ പരസ്യത്തെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു. പൊതുതിരഞ്ഞെടുപ്പ് കോര്‍ണര്‍ ചുറ്റുമുള്ളതിനാല്‍ ഈ വര്‍ഷം അസാധാരണമായ വര്‍ധനയാണിത്. മാധ്യമങ്ങള്‍ പ്രത്യേകിച്ചും പ്രാദേശിക പത്രങ്ങളും ടിവി ചാനലുകളും ഭരണാധികാരികളെ കൊഴുത്തവതരിപ്പിക്കാത്ത ഓരോ വാര്‍ത്തകളും വളച്ചൊടിച്ച് ഫില്‍ട്ടര്‍ ചെയ്തുകൊണ്ട് ഗുരുതരമായ ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുത്തിട്ടുണ്ട്.

ഒറ്റ പാര്‍ട്ടി ഭരണം അറിയാന്‍ ചൈന സന്ദര്‍ശിക്കേണ്ടതില്ല. ബംഗാളിലേക്ക് വരിക. ഇത് ഒരു ചെറിയ ചൈനയാണ്, സാന്‍ വളര്‍ച്ചയും സമൃദ്ധിയും. ഒറീസ്സയും അസമും കുറച്ചു വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്കു മുമ്പു മാത്രമാണ് സാധാരണ ജനങ്ങള്‍ മടങ്ങിയെത്തിയത്.

ചിലപ്പോള്‍ ബംഗാളിലെ സമൃദ്ധിയുടെ അടയാളമായി ഉപഭോഗ മാതൃക ചൂണ്ടിക്കാണിക്കാന്‍ ചിലരെ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. വരുമാന അവസരത്തിന് കൂടുതല്‍ സൂചനയൊന്നും ഇല്ലെങ്കിലും; ഫ്‌ളാറ്റുകളും കാറുകളും വില്‍ക്കുന്നു. ആരും അറിയുന്നില്ല. ഈ ചോദ്യത്തിനുള്ള ഏക ലോജിക്കല്‍ വിശദീകരണം: പണമടയ്ക്കല്‍. എന്നാല്‍ ഇത് പൂര്‍ണ്ണമായ ഉത്തരം ആയിരിക്കണമെന്നില്ല.

2010 നും 2013 നും ഇടയ്ക്ക് വ്യവസായ നഗരമായ ദുര്‍ഗാപൂര്‍ രാജ്യത്തെ റിയല്‍ എസ്റ്റേറ്റ് വാടകയ്ക്ക് മേല്‍ 20% ല്‍ കൂടുതല്‍ പണപ്പെരുപ്പ നിരക്ക് പ്രഖ്യാപിച്ചു. അസന്‍സോള്‍, മാള്‍ഡ തുടങ്ങിയ ചെറു നഗരങ്ങളും പട്ടികയിലുണ്ട്. പോണ്‍സി സ്‌കീം ഓപ്പറേറ്റര്‍മാരാണ് കുറ്റവാളികള്‍. പോന്‍സി സാമ്രാജ്യം 2013 ല്‍ തകര്‍ന്നു. എന്നാല്‍ എവിടെയാണ് പണം, ആസ്തികള്‍ തുടങ്ങിയത്? ആര്‍ നേടിയത്?

ഈ ചോദ്യങ്ങള്‍ക്ക് നിയമപരമായ ഉത്തരം ഒന്നും തന്നെയില്ല. ബംഗാളില്‍ രാഷ്ട്രീയക്കാര്‍ പാവപ്പെട്ടവരല്ല. തൃണമൂല്‍ റാലികളില്‍ ചെലവാക്കുന്ന ചെലവ് പരിശോധിക്കുക; കാറുകള്‍ അവരുടെ നേതാക്കന്മാര്‍, താഴത്തെ നില വരെ, ഉപയോഗം; നിങ്ങള്‍ക്കറിയാം എന്തോ വളരെ കഷണമായി മാറി.

മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന അന്തരീക്ഷം ബിസിനസ്സിലേക്ക് ഇറങ്ങിച്ചെല്ലുന്ന നിമിഷം കൂടുതല്‍ വ്യക്തമാകും. ബംഗാളിലും ഉത്തര്‍പ്രദേശിലും ബിഹാര്‍, അസം, അസം തുടങ്ങി ഒരു ഡസനിലധികം ഗ്രാമീണ മേഖലകളില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു മിഡ് സൈസ് കമ്പനി കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം സമാധാനത്തിന് വാങ്ങാന്‍ 10 ലക്ഷം രൂപ നല്‍കിയിരുന്നു.

ബംഗാളില്‍ ഭരണകക്ഷിയായ തൃണമൂല്‍ കോണ്‍ഗ്രസിന്റെ ഗ്രാന്റ് തല നേതാക്കള്‍ക്ക് ഈ പണം പിടിച്ചെടുത്തിരുന്നു. മറ്റ് രാഷ്ട്രീയ പാര്‍ട്ടികളുടെ അത്തരം പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളുടെ പ്രശ്‌നം ഉദിക്കുന്നില്ല, കാരണം പോലീസ് ഭരണകൂടം അവരെ ഇഞ്ചില്‍ വിടുകയില്ല.

കിഴക്കന്‍ മേഖലയില്‍ സാന്നിദ്ധ്യമുള്ള മറ്റൊരു മിഡ് ബിസിനസ്സ് കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം കലാപത്തില്‍ മൂന്നു ലക്ഷം രൂപ നഷ്ടപ്പെട്ടു എല്ലാം ‘സമാധാനപരമായ’ ബംഗാളിലായിരുന്നു.

‘ബംഗാളില്‍ ബിസിനസ്സ് ചെയ്യുന്നത് കൂടുതല്‍ ബുദ്ധിമുട്ടായിരിക്കുകയാണ്. ബിഹാര്‍, വടക്കു കിഴക്കന്‍ സംസ്ഥാനങ്ങള്‍ എന്നിവിടങ്ങളിലാണ് കൂടുതല്‍ മെച്ചം. ഫെബ്രുവരി 7 നും 8 നും ബംഗാള്‍ ഗ്ലോബല്‍ ബിസിനസ് ഉച്ചകോടിയില്‍ പങ്കെടുക്കാനായി ഒരു വ്യവസായിയും രംഗത്തുണ്ട്.

ഇന്ത്യയിലുടനീളം ബിസിനസ്സുകള്‍ക്ക് രാഷ്ട്രീയ സമ്മര്‍ദം നേരിടുക, ചെലവ് സമാധാനം വാങ്ങുക, അക്രമത്തെ നേരിടുക എന്നിവ നേരിടേണ്ടി വരും. ബംഗാളുകളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം അസാധാരണമായ എന്താണ് അത്തരം പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളുടെ അളവും തീവ്രതയും. മുഴുവന്‍ സംസ്ഥാനവും മൈക്രോ ആധിപത്യങ്ങളായി തിരിച്ചിരിക്കുന്നു. അത്തരം ഓരോ അധികാരസ്ഥാനവും ചുരുങ്ങിയത് മൂന്ന് എതിരാളികളായ തൃണമൂല്‍ നേതാക്കളും ഭരിക്കുന്നവരും ഓരോ സിന്‍ഡിക്കേറ്റും നടത്തുന്നു പ്രീമിയം ഉല്‍പ്പന്നങ്ങളുടെ ചെലവില്‍ മൂന്നാംക്ലാസ് സാധനങ്ങള്‍ ലഭ്യമാക്കും; വോട്ടര്‍മാരുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് സോഷ്യല്‍ പ്രോഗ്രാമുകള്‍ സംഘടിപ്പിക്കുന്നതിന് ലാഭം നല്‍കുന്നത് ആവശ്യപ്പെടുന്നു.

രക്തദാന ക്യാമ്പുകള്‍ സംഘടിപ്പിക്കുക എന്നത് അവരുടെ ഏറ്റവും പുതിയ അന്തരം ആണ്. മൊബൈല്‍, കരിയര്‍ പോലുള്ള വിലയേറിയ സമ്മാനങ്ങളാല്‍ രക്തദാതാക്കളെ ആകര്‍ഷിക്കുന്നു. ബിസിനസുകള്‍ ബില്ലിനെ കാല്‍നടയായി. ഓരോ ദിവസവും സമ്മര്‍ദ്ദം ഉയരുന്നു. ഉപഭോഗം വര്‍ധിക്കുന്നതോടെ അവരുടെ സമ്പദ്ഘടന ഉയര്‍ന്നുവരുന്നുണ്ട്.

എന്നാല്‍, ഇത് എത്രകാലം തുടരും? ഒരുപക്ഷേ വളരെ അധികം. ചെറുപ്പക്കാരും വിദ്യാസമ്പന്നരും ആയ വോട്ടര്‍മാരുടെ എണ്ണം വളരെ വേഗത്തിലാണ്. ഇപ്പോള്‍ ഗ്രാമീണ ഐ സി ഡി എസ്സിന്റെ അമ്മയിലും ചൈല്‍ഡ് കെയര്‍ സെന്ററുകളിലും ബിരുദധാരികള്‍ക്ക് 3.5 ലക്ഷം രൂപ വീതമാണ് വിറ്റത്.

അത്തരം അനിയന്ത്രിത ഇടപാടുകള്‍ ആളുകള്‍ എത്രകാലം സഹിച്ചുനില്‍ക്കും? നിയമാനുസൃതമായ അവസരങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകുമ്പോള്‍, ഒരു നിയമവിരുദ്ധമായ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥ വളര്‍ന്ന് വളരാനാവുമോ? സമയം ബോംബ് എടുക്കുകയാണ്.

Comments

comments

Categories: Current Affairs, Slider