പ്രവര്‍ത്തനമില്ലാത്ത കമ്പനികള്‍ അടച്ചുപൂട്ടാന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ തീരുമാനം

പ്രവര്‍ത്തനമില്ലാത്ത കമ്പനികള്‍ അടച്ചുപൂട്ടാന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ തീരുമാനം

ന്യൂഡല്‍ഹി: കഴിഞ്ഞ രണ്ട് വര്‍ഷത്തിനിടെ വിറ്റുവരവില്ലാത്ത 25-30 ഓളം ഇന്ത്യന്‍ കമ്പനികള്‍ക്ക് രജിസ്‌ട്രേഷന്‍ നഷ്ടപ്പെടാന്‍ സാധ്യത. കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാരിന്റെ പുതിയ തീരുമാനത്തിന്റെ ഭാഗമായാണ് ഈ നടപടി.

കമ്പനി നിയമത്തിലെ സെക്ഷന്‍ 248 ലെ വ്യവസ്ഥകള്‍ ഉപയോഗിക്കാനായാണ് കോര്‍പ്പറേറ്റ് അഫയേഴ്‌സ് മന്ത്രാലയം ആലോചിക്കുന്നത്. ഈ ‘കമ്പനികള്‍’ തുടര്‍ച്ചയായി രണ്ടു വര്‍ഷത്തേക്ക് നിഷ്‌ക്രിയരായി തുടരുകയാണ്. രണ്ടു വര്‍ഷത്തേക്ക് ബിസിനസ്സ് നടത്തിയിട്ടില്ലെങ്കില്‍ ഫയല്‍ റിട്ടേണ്‍ നടത്താന്‍ നിയമം അനുശാസിക്കുന്നു. സജീവമല്ലാത്ത കമ്പനികളുടെ ഡയറക്ടര്‍മാര്‍ 30 ദിവസത്തിനകം മറുപടി പറയാന്‍ നോട്ടീസ് നല്‍കും.

കമ്പനീസ് ആക്റ്റിലെ വ്യവസ്ഥയില്‍ കമ്പനി ഒരു വര്‍ഷത്തിനുള്ളില്‍ ബിസിനസ് തുടങ്ങാന്‍ പരാജയപ്പെട്ടാല്‍ അല്ലെങ്കില്‍ മൂലധനം ഒരു കമ്പനിക്ക് വഹിക്കാനാവാത്ത സാഹചര്യത്തില്‍ സര്‍ക്കാര്‍ രജിസ്റ്ററില്‍ നിന്ന് അത് നീക്കം ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കും. കമ്പനി നിയമം അനുസരിച്ച് നിര്‍ബന്ധിത റിട്ടേണ്‍ സമര്‍പ്പിക്കാത്തതിന് ഇതുവരെ 2.25 ലക്ഷം കമ്പനികള്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. കഴിഞ്ഞ രണ്ടു വര്‍ഷത്തിനിടയില്‍ ബിസിനസ്സ് നടത്തിയിട്ടില്ലാത്ത കമ്പനികളുടെ കൃത്യമായ എണ്ണം ലഭ്യമായിട്ടില്ലെങ്കിലും, ഇപ്പോഴുള്ള കണക്കുകള്‍ മൂന്നിരട്ടിയായി ഉയരും. 2017 ഡിസംബറില്‍ രാജ്യത്തെ 17 ലക്ഷം കമ്പനികള്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. അതില്‍ 11.4 ലക്ഷം കമ്പനികള്‍ ഇപ്പോള്‍ സജീവമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു.

എംഎസ്എ സെക്രട്ടറിയും റവന്യൂ സെക്രട്ടറിയും ചേര്‍ന്നുള്ള ഒരു ടാസ്‌ക് ഫോഴ്‌സാണ് ഈ ഷെല്‍ കമ്പനികള്‍ക്കെതിരെ നടപടിയെടുക്കുന്നത്. കൃത്യമായ ആസ്തിയില്ലാത്തവയാണ് ഷെല്‍ കമ്പനികള്‍. ഈ നിലയില്‍ 16,000 വിഭാഗങ്ങള്‍ പോസ്റ്റ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. അതേസമയം 80,000 കമ്പനികള്‍ സംശയ പട്ടികയിലും ഉള്‍പ്പെടുന്നു. ചെറിയ ബിസിനസ്സുകള്‍ ചെയ്യുന്നത്, പലപ്പോഴും കള്ളപ്പണം, പലപ്പോഴും റൂട്ട് ഫണ്ടുകള്‍ എന്നിവയ്ക്കായി ഉപയോഗിക്കുന്നു. അതേ സമയം, കമ്പനികളിലെ ബിനാമി ഇടപാടുകളും സര്‍ക്കാരിനെതിരെ നടക്കുന്നതായാണ് വിവരം.

Comments

comments

Categories: Business & Economy, Slider