ആധാര്‍ നമ്പറിന് പകരം വിര്‍ച്വല്‍ ഐഡി ഉപയോഗിക്കാന്‍ ടെലികോം കമ്പനികള്‍ക്ക് നിര്‍ദേശം

ആധാര്‍ നമ്പറിന് പകരം വിര്‍ച്വല്‍ ഐഡി ഉപയോഗിക്കാന്‍ ടെലികോം കമ്പനികള്‍ക്ക് നിര്‍ദേശം

ന്യൂഡല്‍ഹി: ആധാര്‍ നമ്പറിന് പകരം വിര്‍ച്വല്‍ ഐഡി ഉപയോഗിക്കുന്നതിന് മൊബൈല്‍ വരിക്കാരെ സഹായിക്കുന്ന കെവൈസി സംവിധാനം നടപ്പാക്കാന്‍ ടെലികോം ഓപ്പറേറ്റര്‍മാര്‍ക്ക് സര്‍ക്കാര്‍ നിര്‍ദ്ദേശം നല്‍കി.

ജൂലൈ ഒന്നിന് പുതിയ വിര്‍ച്വല്‍ ഐഡി സംവിധാനം നടപ്പിലാക്കുമെന്നതാണ് ഏറ്റവും പുതിയ നീക്കം. ഇത് വഴി ആധാര്‍ നമ്പറിനു പകരം ഉപയോക്താക്കള്‍ക്ക് വിര്‍ച്വല്‍ ഐഡി ഉപയോഗിക്കാം. ഒരാളുടെ ആധാര്‍ നമ്പറിലേക്ക് അടയാളപ്പെടുത്തിയ 16 അക്ക നമ്പറാണ് വിര്‍ച്വല്‍ ഐഡി. അടുത്ത മാസം ഇത്് പൂര്‍ണ്ണമായി പ്രവര്‍ത്തന സജ്ജമാകും. പൗരന്മാരുടെ വ്യക്തിപരമായ വിവരങ്ങളുടെ ശേഖരണമുള്‍പ്പെടെയുള്ള ആശങ്കകള്‍ക്കും ആധാര്‍ ഡാറ്റയുടെ സ്വകാര്യതയും സുരക്ഷയും ഉറപ്പാക്കാനുമാണ് ഇത് ലക്ഷ്യമിടുന്നത്.

നിലവിലെ ആധാര്‍ അടിസ്ഥാനമാക്കിയ KYC മൊബൈല്‍ വരിക്കാര്‍ക്ക് പുതിയ മൊബൈല്‍ കണക്ഷന്‍ നല്‍കുന്നതിനും, നിലവിലുള്ള മൊബൈല്‍ വരിക്കാരുടെ പുനഃപരിശോധനയ്ക്കും നടപടി സ്വീകരിക്കുമെന്ന് ടെലികോം വകുപ്പ് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

ആധാര്‍ നമ്പര്‍ അല്ലെങ്കില്‍ വിര്‍ച്വല്‍ ഐഡിയുടെ ഫീഡ് നല്‍കാനുള്ള ലൈസന്‍സുകള്‍ക്ക് ‘വ്യക്തിഗത ഓപ്ഷന്‍ നല്‍കണം. എന്നാല്‍, ഓഫര്‍ ചെയ്യുന്നവര്‍ക്ക് നമ്പരുകള്‍ പ്രദര്‍ശിപ്പിക്കാന്‍ ‘മാസ്‌ക്ഡ് ഫോം’ എന്നതിലേയ്ക്ക് പ്രദര്‍ശിപ്പിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ഈ സംഖ്യകളൊന്നും സിസ്റ്റത്തിലോ ഡാറ്റാബേസോയിലോ സംഭരിക്കില്ല. പുതിയ ഏറ്റെടുക്കലിനോ വീണ്ടും പരിശോധിക്കലിനായി നിലവിലുള്ള നിര്‍ദേശങ്ങള്‍ക്കനുസൃതമായോ ലൈസന്‍സ് (ഓപ്പറേറ്റര്‍) ഇ.കെ.വൈ.സി പ്രോസസിനെ പിന്തുടരും. കൂടാതെ അംഗങ്ങളുടെ വിജയകരമായ അംഗീകാരത്തിനു ശേഷം, ഒരു യുഐഡി ടോക്കണ്‍ ഉപയോഗിക്കും. സബ്‌സ്‌ക്രൈബര്‍മാരുടെ ഡാറ്റാബേസില്‍ മറ്റ് വിവരങ്ങളും അതേപടി സൂക്ഷിക്കും.

Comments

comments

Categories: FK News
Tags: Adhar card